đừng - hãy - nên

yooleegirl

Trưởng nhóm HĐH Sài Gòn
Cùng suy ngẫm các bạn nhé :)

ĐỪNG...
ĐỪNG BAO GIỜ coi thường ước mơ của người khác.
ĐỪNG BAO GIỜ đánh giá con người qua bề ngòai.
ĐỪNG nên để những tranh chấp nhỏ hủy đi tình bạn vĩ đại.
ĐỪNG trốn tránh ngày hôm qua.
ĐỪNG nên tin người không bao giờ nhắm mắt khi hôn bạn.
Dùng phương pháp tinh vi và xác thật để giải quyết tranh chấp, ĐỪNG nên xúc phạm người khác.

HÃY...
Xin HÃY sống thành thật và thật lòng khi nói câu "I love you".
Bất kể khi nào bạn nói câu xin lỗi, HÃY nhìn thẳng vào mắt đối phương.
HÃY tin vào tiếng sét ái tình.
Nói nhanh nhưng PHẢI suy nghĩ từ từ.
Khi người khác hỏi những điều mà bạn không muốn trả lời, HÃY mỉm cười và hỏi: "Tại sao bạn lại muốn biết điều đó?".
Nếu bạn ở xa, HÃY nhín chút thời gian gọi điện cho gia đình, nếu không thể, ít nhất trong lòng cũng phải nghĩ về gia đình.
Một khi gặp thất bại, bạn HÃY nhớ để lấy nó làm kinh nghiệm cho bản thân.
HÃY ghi nhớ ba chữ trọng "Tôn trọng mình, tôn trọng người khác và giữ lấy tự trọng.
Bất luận khi nào bạn thấy mình làm sai, HÃY hết lòng bù đắp và phải nhanh chân lên. Kẻo trễ!
HÃY kết hôn với người bạn thích trò chuyện và hiểu bạn: vì khi bạn già đi, bạn sẽ phát hiện thích chuyện trò là một ưu điểm lớn.
HÃY nhìn lại mục đích mà bạn thề sẽ đạt được và phân tích thử xem mình đã đạt được đến mức nào rồi.

NÊN
NÊN chấp nhận sự thay đổi, nhưng không có nghĩa là vứt bỏ quan điểm của mình.
NÊN nhớ rằng, có một số chuyện thì nên "im lặng là vàng".
NÊN dành nhiều thời gian đọc sách, ít xem tivi lại.
Khi cãi nhau với người yêu, HÃY giải quyết bằng lí trí chứ không phải là moi móc những chuyện đã qua ra nói.
NÊN chú ý ý nghĩa từng câu nói của bạn.
NÊN cùng chia sẻ kiến thức với người khác. Đó mới là đạo vĩnh hằng.
Khi yêu một ai đó, HÃY yêu hết lòng dù cho đó có thể sẽ khiến bạn bị tổn thương, vì đó là cách duy nhất làm cho chúng ta trở nên tòan diện.
Ghi nhớ rằng quan hệ tốt nhất là: YÊU và CHO người khác hơn là YÊU và CẦU (cũng như YÊU CẦU) người khác.
Dù là trong nấu ăn hay tình yêu, bạn đều PHẢI dùng 100% trách nhiệm trong thái độ đối xử.

Và cuối cùng, HÃY gửi những thông điệp này đến cho những ai bạn yêu thương.