[BÀI DỰ THI] Trở về... - trích nhật kí ivy_nuce

hong ha

em ra mắt từ 11 tháng trước rồi anh ah. hì hì :chika:

hix hix, gần nhà nhau thế mà không nhận ra tớ ah :((

thế có khi anh đợi em viết thêm vài bài nữa, dù sao cũng mất công đi đêm thì kiếm cái giải đặc biệt luôn nhể :>:h :>:h

hĩ.nhyinf trông wen phaie hỏi lại.từ off lần tết đã gặp đâu.hjx:>:h

yooleegirl

Trưởng nhóm HĐH Sài Gòn
bạn ivy lun làm người khác ngạc nhiên về những bài viết về quê hương của mình nhỉ
cố gắng phát huy ivy nhé ^^
viết hay lém :)

winter ivy

Member
ô hô biết em rùi nhé, quen lắm, hik hik dạo này khác vậy, làm anh nhầm là mem mới hik hik :mad:

Eo, trong cùng 4r chả quen thì sao, anh nhỉ. Trông em khác ah? :rolleyes: Quái lạ, mình đã kịp đi phẫu thuật thẩm mĩ đâu nhỉ :::)

bạn ivy lun làm người khác ngạc nhiên về những bài viết về quê hương của mình nhỉ
cố gắng phát huy ivy nhé ^^
viết hay lém :)

Hì hì, tks Yoolee đã động viên nha :banhbao48:

Nhất Chi Mai

Còn trước mắt bây giờ mới thực sự là hoa của Thành phố Hoa phượng đỏ. Nhắm mắt lại, mở mắt ra cũng chỉ thấy sắc đỏ mênh mang, đỏ một cách chân thật nhất, rực rỡ, đắm say.... Xe cộ vẫn qua lại như mắc cửi, có lẽ không ai để ý một con bé cứ đứng ngẩn ngơ mãi nơi góc cây dưới chân cầu, để mặc cho những cánh phượng mỏng tang như cánh bướm rơi đầy dưới chân. Đây là con đường 3 năm cấp 3 ngày nào cũng 4 lần đạp xe đi học. Thời học sinh lãng mạng lắm, mơ mộng lắm,nhưng cũng vô tâm lắm. Chỉ thấy phượng nở thì bảo đẹp rồi ùa ra chụp ảnh, rồi lại hò reo rằng một năm khổ cực trần ai đã trôi qua,rằng sắp đc tháo cũi sổ lồng. Mà đâu biết rằng khi sau này nhớ lại, đó cũng là điều khiến ta tiếc nuối nhất. Chợt nhớ tới buổi chia tay:

Giờ học cuối thầy không mang giáo án
Lời thầy lẫn với tiếng mưa
Mong sao những cơn mưa đời đừng làm ướt
Tinh khôi áo trắng học trò.
Gió sông Chanh lồng lộng thổi, mát, nhẹ, êm lành, dường như muốn ru lòng người ngủ quên mãi mãi. Gió xoa dịu những xúc cảm mạnh mẽ ban đầu, gió mang theo hương phù sa dịu ngọt .
..... Tối về ăn bữa cơm muộn bà ngoại nấu, rồi nằm ườn ra cho bà xoa lưng, nghe bà kể chuyện thằng em đi học nghịch quá bị cô mắng, chuyện con mèo nhà bà không chịu bắt chuột chỉ thích ăn vụng… rồi ngủ quên lúc nào không biết. Thấy yên lòng biết bao khi có niềm tin rằng, cuộc sống xa xứ có vất vả đến đâu, có ấm ức đến đâu, chỉ cần bước chân lên chuyến xe muộn để trở về, là sẽ thấy lòng bình yên trở lại, là sẽ thấy giữa chảy trôi mệt nhoài bụi bặm, cứ muốn ngược về chốn ấy – tuổi thơ mình
.
Thực sự rất thích những đoạn này, nhưng câu màu đỏ có vẻ thiếu "ăn ý" với toàn câu.
Dẫu sao, xin dành 1 vote cho bạn. Bạn rất xứng đáng với những lời khen của các mem!

winter ivy

Member
Thực sự rất thích những đoạn này, nhưng câu màu đỏ có vẻ thiếu "ăn ý" với toàn câu.
Dẫu sao, xin dành 1 vote cho bạn. Bạn rất xứng đáng với những lời khen của các mem!

Cám ơn Nhất Chi Mai đã dành thời gian đọc hết bài viết của mình, thấy rất vui vì bạn đã nhận xét như thế, vì bạn rất để tâm. e.e.de.e.de.e.dhi hi. thực ra phía sau câu màu đỏ ấy không nên để dấu phẩy thì mới diễn đạt đúng ý của mình, nó với dòng cuối cùng là 1 ý :banhbao21::banhbao21:

đọc một bài này thầy bài này hay nhất đấy.nhưng không vote được.

hị hị. nhận xét hay quá ta. đọc một bài thì chả thấy hay nhất. nhận xét thế làm mềnh tự kỉ rồi :die::die:

anh chưa vote thì sẽ bình cho em, bài của em rất hay . . . . . .:rolleyes:

Èo, thế thì còn nói làm gì, cho anh nợ lần sau nhớ :.hr::.hr:

Sửa lần cuối:

dvhieu

Member
Tớ thấy đây là một trong 3 bài thi có chất lượng tốt nhất(trong số 5 bài đã đọc). Chưa đọc hết các bài dự thi nên chưa thể vote cho bạn ngay được, nhưng có lẽ tôi sẽ vote cho bạn. Chúc bạn may mắn!
@1 Nhành Mai: Lâu rồi không thấy huynh đài xuất diện. Trên thivien.net cũng không thấy vùng vẫy như trước nữa, Vương Hải Đà tiên sinh có vài lời hỏi thăm đấy; huynh đài tính mai danh ẩn tính luôn sao? Đáng tiếc là thi phòng của VBC đã đóng cửa, không thể cùng túc hạ tung hứng thơ ca ở chốn này rồi. Nếu có thời gian, hãy lưu tâm tới thivien.net và Ngạo Thi Đường thăm hỏi bạn cũ nhé.

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Tớ thấy đây là một trong 3 bài thi có chất lượng tốt nhất(trong số 5 bài đã đọc). Chưa đọc hết các bài dự thi nên chưa thể vote cho bạn ngay được, nhưng có lẽ tôi sẽ vote cho bạn. Chúc bạn may mắn!
@1 Nhành Mai: Lâu rồi không thấy huynh đài xuất diện. Trên thivien.net cũng không thấy vùng vẫy như trước nữa, Vương Hải Đà tiên sinh có vài lời hỏi thăm đấy; huynh đài tính mai danh ẩn tính luôn sao? Đáng tiếc là thi phòng của VBC đã đóng cửa, không thể cùng túc hạ tung hứng thơ ca ở chốn này rồi. Nếu có thời gian, hãy lưu tâm tới thivien.net và Ngạo Thi Đường thăm hỏi bạn cũ nhé.
Anh ơi, những bài thơ, bài văn hay giờ em cho vào một mục
Những bài thơ, bài bình luận thơ của anh với anh Mai vẫn còn nguyên ở đây đấy ạ.

dvhieu

Member
Đã vote cho bạn, bạn xứng đáng nhận được nhiều phiếu hơn thế... Có thể bạn không được giải nhất, nhưng với tôi bài viết của bạn là ấn tượng nhất.
@Đức: Cảm ơn Đức, có điều những 2pic đó giờ vắng khách quá. Forum không có nhiều người cùng sở thích, không có người dùng đàm luận có khác gì uống rượu một mình đâu?

winter ivy

Member
Đã vote cho bạn, bạn xứng đáng nhận được nhiều phiếu hơn thế... Có thể bạn không được giải nhất, nhưng với tôi bài viết của bạn là ấn tượng nhất.
@Đức: Cảm ơn Đức, có điều những 2pic đó giờ vắng khách quá. Forum không có nhiều người cùng sở thích, không có người dùng đàm luận có khác gì uống rượu một mình đâu?

Tks a nhé, hihi. em rất vui khi có người đồng cảm vs cảm xúc của em như thế :eek:k::eek:k::eek:k:

đùa thôi.anh vote cho cô rồi mà.được giải nhớ ăn khao đấy

Được được, chắc chắn là sẽ ăn khao, không đc giải cũng ăn khao... nhưng mà... là anh khao ý :chika45::chika45::chika45:

Sửa lần cuối:

NiceDream

Active member

Nhất trí với quan điểm của anh Hiếu nha! Yến xứng đáng được nhiều phiếu hơn thế! :)