Những bài văn bất hủ của học trò !

Đề: Tả việc làm tốt giúp chú thương binh.

Gần nhà em có một chú thương binh. Cứ mỗi buổi chiều đi học về em chờ chú đi chợ là em lẻn vào dọn dẹp nhà giúp chú.

Đề: Tả con mèo.

Nhà em có nuôi một con mèo. Thân nó to như chai 65.

Đề: Tả con chó.

Con chó nhà ông em đã lớn rồi mà chưa biết sủa. Thấy thế, em liền mách ông: "Ông cứ bế nó ra ngoài đường. Hễ có người đi qua thì ông gâu gâu cho nó gâu theo".

Đề: Kể lại truyện "Thánh Gióng"

...Đến chân núi Sóc Sơn, Thánh Gióng cởi hết quần áo, rồi cả người và ngựa từ từ bay lên trời.

Đề: Tả cây bưởi.

Vườn nhà em có một cây bưởi lực lưỡng. Thân cây to như chiếc đũa cả

Đề: Tả cây mít.

Nhà ngoại em có trồng một cây mít, cây tuy nhỏ nhưng năm nào cũng giúp cả làng em vượt đói.

Đề: Tả con sông quê hương.

Nhà em nằm bên con sông Đà nên thơ. Vào mùa lũ, những con sóng như những cô sơn nữ dở chứng đuổi nhau va vào bờ kêu phành phạch.

Đề: Hãy nêu những hiểu biết của em về nhà thơ Hàn Mặc Tử.

Hàn Mặc Tử là một vĩ nhân của thiên hạ, là một nhà thơ giàu có, là một người gan dạ hơn ai hết. Ông dám đem trăng - tài sản của nhân loại ra mà rao bán.

Đề: Hãy tả một người thân của em.

Nhà em có nuôi một ông nội, ông nội da trắng hồng, đôi mắt sáng long lanh. Mỗi khi đói ông nội hay khóc nên bà nội phải chăm sóc rất cực.

Đề: Tả buổi lao động ở trường em.

Buổi lao động diễn ra rất nhộn nhịp, em đang đứng thì thầy chủ nhiệm hỏi: "Sao em không lao động cùng các bạn?". Em đi làm ngay vì sợ thầy la. Em cầm con dao chặt mạnh vào mấy bụi cỏ, chúng nó van xin cho chúng một con đường sống, nhưng vì lệnh thầy khó cãi nên em quyết tâm làm sạch lũ cỏ đã hại chúng em phải lao động...

Đề: Tả cô giáo em.

Cô giáo em tên của một loài hoa Huệ. Cô có khôn mặt khúc khuỷu vì sương gió, làn da trăng trắng vì cô hay đi nắng.

Đề: Tả công việc của bác bảo vệ.

Lúc ra chơi em và các bạn thường ra cổng để mua quà vặt. Khi tới cổng phải kêu là thưa thầy bảo vệ cho em ra ngoài thì mới được cho ra cổng.

Đề: Tả về chú công an.

Em rất yêu quý chú cảnh sát khu vực nơi em ở. Mắt chú rất tinh, tai chú rất thính, một lần gặp thằng ăn trộm, chú lao ra bắt ngay.

Đề: Tả cây chuối.

Sau vườn nhà em trồng rất nhiều giống cây ăn quả, nhưng em thích nhất là cây chuối do ông nội em trồng. Mỗi sáng em thường ra vườn, trèo lên cây hóng gió. Gió thổi làm những cành lá chuối rung rinh. Em rất thích ngồi trên cây chuối hóng mát.

Đề: Tả bữa ăn đầm ấm của gia đình.

Nồi lẩu sôi sùng sục như núi lửa sắp phun trào. Em nhìn thẳng nồi, há hốc mồm như để hít hết hương thơm của nồi lẩu. Anh em nói trêu: "Cắm đầu vào đấy thì hết ăn!". Cả nhà cười hì hì.
Đề: Tả cây táo.

Trước cửa nhà em có trồng một cây táo, sáng nào em cũng ra tưới cây. Chẳng mấy chốc cây lớn nhanh như thổi. Thân cây cao bằng cái đòn gánh, lá to bằng hai bàn tay em chụm lại.

Đề : Hãy cho biết cảm nhận của bạn về nhà thơ Tú Xương qua bài "Thương vợ".

Tú Xương là một nhà thơ thương vợ nên có nhiều con. Đồng thời ông cũng là một người thông minh, khôn khéo biết nhường cho vợ những việc nặng nhọc mặc dù ông thi hoài mà không đậu.

Đề: Tả chú bộ đội.

Gần nhà em có chú bộ đội, bắp tay chú cuồn cuộn như sóng sông Hồng.

Đề: Tả con bò.

Làng em không có trâu, chỉ có bò, mỗi con bò to bằng nửa con trâu. Con bò có cái đuôi phe phẩy để che cái mông.

Đề: Tả ngày khai giảng.

Hôm nay chúng em tập trung ở sân trường để làm lễ khai giảng, trên sân trường lá cờ bay phần phật như muốn rách toạc.

Đề: Tả dòng sông quê em.

Quê hương em có một dòng sông tên là Đà!

Đề: Tả đàn lợn.

Đàn lợn con kêu vo ve. Con nào con nấy béo trục béo tròn như những con chó.

Đề: Tả cây bắp cải.

Nhà em có cây bắp cải rất to, cứ mỗi chiều hai chị em em trèo lên cây bắp cải chơi.

Đề: Tả ông nội.

Nhà em có nuôi một ông nội từ 80 năm nay. Tuy ông già nhưng rất ít khi ngủ vì bị lao phổi, ho suốt cả đêm. Vì vậy nhà em suốt mấy chục năm nay không bị mất trộm vì chúng tưởng trong nhà em lúc nào cũng có người còn thức.

Đề: Tả cây bằng lăng.

Sân trường em có một cây bằng lăng tán lá xum xuê như một chiếc ô. Cách gốc cây khoảng hơn một mét có một cái bướu nhô ra làm cho thân cây nghiêng về một phía trông như dáng đứng của các cô người mẫu.

Đề: Tả ngôi nhà của em.

Nhà em ở gần một con rạch, mỗi khi gần tối muỗi đông như quân Nguyên tràn vào nhà em vui như hội.

Đề: Hãy tả con vật nuôi mà em thích.

Nhà em có nuôi một con lợn rất dễ thương, da nó hồng như đánh phấn còn đuôi của nó xòe ra như bó hoa lay ơn.

Đề: Tả bà nội.

Nhà em có nuôi một bà nội, cứ mỗi lần em đi học về bà lon ton chạy ra đón em.

Đề: Phân tích nhân vật cô Hiền trong tiểu thuyết Người Hà Nội của Nguyễn Khải.

Khi ngoài ba mươi, sau khi đã chơi bời xả láng cô Hiền quyết định lấy chồng...

Đề: Tả cây bàng.

Cây bàng trong sân trường em rợp bóng mát. Đấy là nơi chúng em vẫn vui đùa mỗi giờ ra chơi. Tán cây bàng to như cái mẹt của bà bán bún.

Đề: Tả cô giáo.

Cô giáo em cao khoảng 2 mét, cô có nước da trắng nõn nà, mặt cô tròn như cái trống trường em.

Đề: Tả về người mẹ.

Mẹ em bị đau xoang lúc nào cũng khụt khịt như chó cúm.

Đề: Tả ông nội.

Ông em trông rất phúc hậu. Đầu ông trông như quả đu đủ ngược.

Đề: Tả cây chuối.

Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

Đề: Tả cụ già.

Gần nhà em có cụ già 80 tuổi mỗi khi cụ cười để lộ ra má lúm đồng tiền rất xinh.

Đề: Tả cô giáo em.

Cô giáo em rất đẹp. Cô có đôi lông mày lá lốt và chiếc mũi cây dừa.

Đề: Tả cảnh mùa xuân.

Mùa xuân, hoa phượng nở rộ. Cốc chén nhà em nằm im phăng phắc, chúng không động đậy gì cả.

Đề: Tả nguời thân trong gia đình.

Mẹ em rất xinh. Má mẹ hóp, đôi lông mày thưa trên đôi mắt nhỏ. Khi ra đường mẹ em mặc rất diện nhưng về nhà lại ăn mặc giản dị. Mẹ có đôi cánh tay rắn chắc, vạm vỡ nuôi em khôn lớn.

Đề: Đặt tiếp câu "Với cái tính háu ăn nên..."

Với cái tính háu ăn nên bố em chỉ và ba miếng đã hết bát cơm.