tốn thời gian mà chẳng được bao nhiêu

comnhom

Sau đây là một số bài học đau thương của tôi, hi vọng đàn em học hỏi để không phải mắc cảnh tốn thơì gian rất nhiều mà kết quả chẳng đáng bao nhiêu:
1.Phải ưu tiên học trong sách giáo trình mà thầy cô gợi ý trước, sau đó mới tìm thêm tài liệu ở ngoài (Nên nhớ: không được phép đảo ngược trật tự này.Sai lầm của tôi là chưa học chắc kiến thức cơ bản đã vội vàng tìm hiểu sâu, Kết quả là biết rất nhiều thứ nhưng kiến thức đi thi lại không chắc chắn : Điểm thấp! Tiếc nhất là mình tốn thời gian và công sức mà kết quả kém cỏi, phụ công mình)
2.Phải học theo kiểu hiểu bản chất nhất là với những môn kinh tế(vĩ mô, vi mô..):nghĩa là khi học phải trả lời được câu hỏi tại sao?(vd:tại sao lại vẽ đồ thị như thế?)phải hiểu được trong thực tế kiến thức đó được sử dụng như thế nào?Tên gọi và ý nghĩa từng biến số...
3.Tất cả bài học phải hiểu 1 cách sâu và bản chất.Đừng bao giờ dừng lại ở nửa vời, nghĩa là nghe nói thì hiểu rất nhanh, nhưng lật lại vấn đề hoặc nhìn nó dưới góc độ khác thì không làm được-Nếu học vẹt thì vừa tốn công vô ích, thi trắc nghiệm đảm bảo điểm thấp!
4.Đừng cắm đầu vào học theo kiểu càng nhiều càng tốt mà phải có một tầm nhìn tốt:nghĩa là không phải chỗ nào cũng học,học từ những chi tiết nhỏ nhất đến những chi tiết lớn nhất, không có chỗ đậm, chỗ nhạt.Kết quả là cái gì cũng học mà không nhớ cái gì cả, hoặc bị nhầm lẫn lung tung>Tốt nhất bạn nên lướt qua bài học trước khi học, xem phần nào quan trọng nhất, phần nào nhẹ hơn để phân bố thời gian cho hợp lí, khi đi thi cũng nên vận dụng khả năng nhạy bén của mình để tập trung vào những phần "quan trọng" nhiều hơn.
5. Đừng ích kỉ khi học , hãy hợp tác với các bạn và cùng chia sẻ thông tin, bạn sẽ được nhiều hơn đấy 1199.gif
6.Phải nghiêm túc và tự mình học là chính, đừng nghe thiên hạ kêu cô này chán, thầy kia chán mà nản và lười.Nếu không, thầy cô giám thị coi thi lại sẽ hân hạnh gặp lại bạn. amazed.gif
7. Học tiếng Anh là một quá trình,nhất là nếu bạn là khối A đầu vào, còn là khối D bạn không bao giờ được phép chủ quan, lơ là.(Đau nhất là chủ quan, sau đó bị một vố điếng người!)
8.Cuối cùng, đừng sợ phải hỏi bài thầy cô nếu bạn là một người ham học thực sự và nghiêm túc
Năm cũ sắp qua, hi vọng những bài học...đau thương của tôi sẽ giúp đàn em ftu khóa mới học hỏi được nhiều thứ (nếu không muốn tự trải nghiệm:)). Bà con cô bác anh chị khóa trên nếu có hảo ý xin giúp em vài bài học để...mở mắt, vì đến bây giờ em vẫn còn hoang mang quá! (*)

bài này mình đọc trên mạng thấy khá đúng post lên đây chia sẻ cùng các bạn hi vọng sẽ giúp ích cho các bạn

Sửa lần cuối: