thu'c khuya.....dậy sớm

only_you

Member
là chúa lười e thấy mình cần sủa đổi nhìn chung thì cũng có chút thành quả nhung có 1 điều e mãi chẳng rèn đ.c đó là thu'c khuya học pài hnao căng lắm thì đến 10h30' hjhj mắt mũi zi'p vào i' tri' cu' chạy đâu mất tiu rủa mặt đc 5' lại pùn ngủ đến chán cafe and tea càng uô'g vô càng ngủ khỏe thế mới chi't hj.hj. à kòn sáng dậy thì đặt chuông 4h30' phải đến 5h mới bò dậy đc ......
;)
nên e thành thu.c mong cả nhà ju'p e có khả năng học đc khuya hj.hj.
bằng nhũng kinh nghiệm của các a chj (e thấy nhìu a chj .......pro we' học mà chả thấy pùn ngủ j` cả):.:

vanle.uct

gọi mình là sư phụ, thì mính sẽ truyền cho ít kinh nghiệm để thức khuya dậy sớm.hee, dơn giản quá:)

Vann máy bay

Super Moderator
Hờ hờ chị Vann nhà em cũng có hơn gì em đâu. Vào lúc nước sôi lửa bỏng của thi đại học mà còn 11h ngủ 6h dậy đc cơ mà :) Đến h cũng chưa bao h thức quá 12h cả ^^ Quan điểm của chị không phải là học lâu, học thời gian dài mà là học hiệu quả ^^ Mỗi tối chị dành khoảng 2h-3h để học nhưng là tập trung cao độ để hoàn thành cho nhanh. Chứ cứ kéo dài thời gian đến 1h mà làm chả đâu vào đâu thì cũng có được gì đâu ^^

NiceDream

Active member
Chị Vann nói cũng đúng đó em. Nếu mà tập trung được thì chỉ cần 3h một tối là đủ. Còn nếu em buộc phải thức muộn thì mỗi ngày em cố gắng thức thêm hôm trước 1 chút, dần dần sẽ quen. Nhưng dù sao, thức khuya không tốt em ạ! Với tuổi em cũng chẳng nên thức quá 11h làm gì.

911

Super Moderator
có cần anh giúp một tay ko nào .
thức khuya dậy sớm ko khó . nhung quan trọng là em phải có đủ sức khỏe để thức khuya dậy sớm
Nếu em muốn thức khuya dậy sớm dc. em phải có thêm giấc ngủ trưa , nếu ko sẽ bị rơi vào tình trạng thiếu ngủ , trong người luôn cảm thấy mệt mỏi .
cũng có 1 cách làm con người ít ngủ hơn là chơi thể thao.
hãy dành 20-30p để chơi 1 môn thể thao vận động nào đó cho tinh thần sảng khoái .
dễ ngủ và làm việc tốt hơn

NiceDream

Active member
Chia nhỏ bữa tối, không nên ăn tối quá no. Bù lại, hãy ăn thêm một bữa phụ nhẹ nhàng, dễ tiêu hoá, ít chất béo, giàu vitamin B, tốt cho hoạt động trí óc. Hoa quả, cháo, sữa là những món ăn thích hợp. Hạn chế ăn các đồ ăn nhanh như mì ăn liền, bánh ngọt. Nên ăn ít nhất 1 tiếng trước khi đi ngủ.

- Tuyệt đối không sử dụng cà phê hay những đồ uống có chất kích thích vào buổi tối với hi vọng sẽ thức lâu hơn. Những đồ uống này lâu ngày sẽ gây tổn hại nặng nề cho hoạt động của hệ thần kinh, dễ gây căng thẳng, mệt mỏi.

- Uống nhiều nước sẽ giúp loại độc tố ra khỏi cơ thể, tăng cường hoạt động trí não cũng như tránh hiện tượng khô mắt. Ngoài ra cũng nên bổ sung cho cơ thể các loại nước ép hoa quả có chứa nhiều vitamin C, B. Vitamin C ngăn cản sự oxi hoá, tốt cho da và hệ tiêu hoá. Vitamin B giúp tăng cường năng lượng cho cơ thể.

only_you

Member
gọi mình là sư phụ, thì mính sẽ truyền cho ít kinh nghiệm để thức khuya dậy sớm.hee, dơn giản quá:)

ô'i t?g j` chu' cái này thì đơn giản hơn đan rỏ..nhug a phải cho e thấy a có xu'g đáng làm su phụ e ko chu' ng` x­ua có câu "1 chũ cũng là thày 1/2 chũ cũng là thày" mà nên chỉ cần dạy e thì gọi là su phụ đơn giản thoy ngug nếu ko thì .........hjhj

@chj vann & nice dream : Ôi e ko phải xem trọng việc học nhiều thời gian mà thu.c sụ bây h e rất cần time để học vì bài chô`ng chất ko thể ko làm bài chua kể học, làm thêm pài...........nên mới nhờ các a chị ju'p thoy!!!!!!!

@a 911: e thì du su'c ..................khẻo o`i:)

violet_buon

Anh thì chả có phương pháp j.tại quen rồi đêm nào cũng phải 1h mới ngủ được.từ ngày lên đại học hầu như anh không biết tới khái niệm đi ngủ trước 12h cả(trừ khi ở nhà).còn em thì đang tuổi lớn ban ngày em cứ chịu khó học đừng lên thức khuya làm j không tốt cho sức khỏe đâu.bao giờ học ĐẠI HỌC thì em sẽ thức khuya được thôi....hj`

barcaga

hic.mọi người nói đúng đó e.tg ko cần nhiều chỉ cần tập trung cao khi học thôi.nhưng bên cạnh đó có lẽ là quan trọng nhất đó là hướng đi hay phương pháp đúng vs gọn gàng nhất ^^.Còn như e muốn bây h là " trâu bò" thì ... ko biết có nên hay ko nữa

Sửa lần cuối:

only_you

Member
e bjk mà nhug e nói ròi ko phải e quan trọng chuyện học nhiều thời gian mà vì pài e nhìu wa' ko học ko đc nên mới............