Về vấn đề gõ tiếng Việt không dấu...

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Những ngày gần đây, số lượng thành viên mới tham gia diễn đàn cũng tăng đáng kể, và số lượng bài viết càng ngày càng tăng. Nhưng có một vấn đề, mình cũng muốn góp ý với tất cả các thành viên, khi post bài, mọi người cố gắng gõ tiếng Việt có dấu (cả tiêu đề, lẫn nội dung bài viết). Có thể, đối với nhiều người, gõ tiếng Việt có dấu là một phiền phức, bạn nghĩ phải cài đặt thêm vietkey, hay unikey thì mới gõ được. Nhưng không cần những phần mềm hỗ trợ ấy, bạn vẫn có thể gõ được, vì mình đã cho thêm phần hỗ trợ gõ tiếng Việt ở diễn đàn (nếu bạn để ý, bạn sẽ thấy mục Avim ở góc trên trái diễn đàn. Ở nhiều diễn đàn, vấn đề không gõ tiếng Việt có dấu là một vấn đề được BQT quan tâm tới nhiều, và khi thành viên mắc phải nhiều lần, có thể bị cảnh cáo và ban nick. Ở diễn đàn mình cũng vậy, đối với những quản trị viên thì nó là cả một vấn đề, nhưng 4rum mình khác họ ở chỗ, chỉ nhắc nhở thành viên, chứ không có bất cứ một hình thức kỷ luật nào. Vì mình hiểu, nhiều người tham gia diễn đàn thảo luận là lần đầu, và còn nhiều bỡ ngỡ. Ngay mình cũng vậy, khi mới biết tới internet, việc viết tiếng Việt không dấu trên các diễn đàn cũng là thường xuyên, nhưng rồi cũng cố gắng sửa đổi. Việc bạn viết tiếng Việt có dấu, không chỉ làm diễn đàn trong khoa học, bắt mắt hơn, mà còn để các thành viên khác hiểu được bạn nói gì, đó cũng là một hành động tôn trọng người khác đúng không nào. Mình sẽ không đưa ra bất kỳ một hình thức cảnh cáo hay kỷ luật nào đối với các thành viên không gõ dấu, nhưng mình hy vọng, và cũng tin rằng mọi người hiểu được ý của mình, cố gắng gõ tiếng Việt có dấu. Việc này cũng không tốn nhiều thời gian của bạn đúng không, mà còn giúp tiết kiệm thời gian cho các thành viên khác nữa. Hãy coi gõ tiếng việt có dấu là một nét văn hóa trên diễn đàn bạn nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

BQT​