Xa quê!!!!!!!!!!!!

Mình xa Vĩnh Bảo thân yêu đã hơn 7 năm rồi. Mình sống và làm việc tại TP.HCM. Ở nơi đây xất xa, cuộc sống lúc nào cũng tấp nập, xô bồ không giống như ở quê mình. Vùng quê rất yên bình con người thì lúc nào cũng nhiệt tình, nhân hậu.
Ở trong này mỗi lần chỉ cần nghe thấy ai đó nhắc đến tên Hải Phòng chứ đứng nói tới tên Vĩnh Bảo thì mình đã cố gắng nhỏng tai nghe coi họ nói gì. Nhất là đi ra đường thấy ai đó đi biển số xe 16 là cố gắng lao tới coi họ mặt mũi thế nào. Tròn hay méo, già hay trẻ, đẹp hay xấu.... Nói chung chẳng để làm gì chỉ để nhìn thôi.
Đi học nghe bạn bè hỏi quê ở đâu. Sợ nói Vĩnh Bảo họ không biết mình trả lời: Hải Phòng. Họ lại hỏi tiếp thế có biết Vĩnh Bảo không có cây thuốc lào nôi tiếng lắm. Hiiiiiiiiiiii....... Chỉ chờ có dịp đó thôi là mình nói liên khúc trời mưa luôn. Giới thiệu đủ thứ, tả đủ kiêu: Cây thuốc lào nó thế nào? Lá nó to bằng đâu? họ trồng nó ở đâu? Đất nào sẽ cho ra sản phẩm ngon.... Ôi trời! Đủ thứ luôn. Mình ba hoa đủ thứ luôn giống như mình là lão nông tri điền thâm niên với nghề trồng thuốc lào mấy chục năm thì phải.
Nói chung là quê mình tuy không có những toà nhà cao trọc trời, không có ồn ào nhưng nó rất yên bình, yên cả, cho ta cảm giác thoải mái thư giãn.

Nho_QueHuong

chia sẻ cùng bạn mình cũng là thành viên của nhóm xa quê, mình xa Vĩnh Bảo đc 4 năm rùi hiện đang làm việc tại Hàn Quốc

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Đúng là cảm xúc của một người xa quê. Ngay như em, có ở HN, cách nhà 2 tiếng đi xe, nhưng vẫn có những cảm xúc như vậy. Lúc nào cũng chỉ muốn về HP, gần nhà hơn. Gặp những người đồng hương tại HN cũng thấy quý lắm chứ.

Naruto_9x

Tình Đắng
chị hoami_riurit2005 ơi,tham gia diễn đàn một cách nhiệt tình đi chị,hjhj,nếu tết này về cố gắng đi off với mọi người cho vui chị nhé

Cua Mều

Mình xa Vĩnh Bảo thân yêu đã hơn 7 năm rồi. Mình sống và làm việc tại TP.HCM. Ở nơi đây xất xa, cuộc sống lúc nào cũng tấp nập, xô bồ không giống như ở quê mình. Vùng quê rất yên bình con người thì lúc nào cũng nhiệt tình, nhân hậu.
Ở trong này mỗi lần chỉ cần nghe thấy ai đó nhắc đến tên Hải Phòng chứ đứng nói tới tên Vĩnh Bảo thì mình đã cố gắng nhỏng tai nghe coi họ nói gì. Nhất là đi ra đường thấy ai đó đi biển số xe 16 là cố gắng lao tới coi họ mặt mũi thế nào. Tròn hay méo, già hay trẻ, đẹp hay xấu.... Nói chung chẳng để làm gì chỉ để nhìn thôi.
Đi học nghe bạn bè hỏi quê ở đâu. Sợ nói Vĩnh Bảo họ không biết mình trả lời: Hải Phòng. Họ lại hỏi tiếp thế có biết Vĩnh Bảo không có cây thuốc lào nôi tiếng lắm. Hiiiiiiiiiiii....... Chỉ chờ có dịp đó thôi là mình nói liên khúc trời mưa luôn. Giới thiệu đủ thứ, tả đủ kiêu: Cây thuốc lào nó thế nào? Lá nó to bằng đâu? họ trồng nó ở đâu? Đất nào sẽ cho ra sản phẩm ngon.... Ôi trời! Đủ thứ luôn. Mình ba hoa đủ thứ luôn giống như mình là lão nông tri điền thâm niên với nghề trồng thuốc lào mấy chục năm thì phải.
Nói chung là quê mình tuy không có những toà nhà cao trọc trời, không có ồn ào nhưng nó rất yên bình, yên cả, cho ta cảm giác thoải mái thư giãn.

chị vào sg lâu cũng gần bằng em rồi đấy :>:h cho em hỏi chi làm ở quận mấy đấy :cool:

thuthuy

Xa quê là nhớ, nhớ người thân, bạn bè, hàng xóm...nhớ những lúc khi gia đình được đoàn tụ vui thật là vui, dù ở trong này người thân nhiều nhưng nó cứ sao sao đấy, ko thấy có gì gọi là không khí xum vầy. Tết đến ko được về lại thêm buồn, không biết h nhà mình ko khí tết tới đâu rồi đấy nhỉ? nhớ năm 2007 mà mình thi xong trước một ngày thì chắc h mọi thứ đã khác, có lẽ mình không phải xa quê, ko còn nhớ nữa. xa quê, ôi nhớ nhà...

Sửa lần cuối:

Vann máy bay

Super Moderator
Cùng hội xa quê với chị rồi ^^ Em xa Vĩnh Bảo 8 năm rồi, hiện đang sống ở Đà Nẵng. Cho hỏi chị ở xã nào vậy ?

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Ngày hôm nay, khi cái tết cận kề, nỗi nhớ nhà của những người con xa quê càng trở lên da diết, đặc biệt cả những ai ăn tết xa nhà. Năm nay mình đi làm, về quê ăn tết muộn, đã thấy thế nào ấy, nhiều lúc nghĩ đùa, biết thế đừng đi làm, có phải được về nhà ăn tết sớm ko cơ chứ.

Đúng ra những dòng này mình viết lâu rồi. Nhưng mà mấy mình bị out liên tục ko vào đc trang này. Mình mới kêu IT sửa xong.
Mình ở xã Thắng Thuỷ, hiện sống ở Thủ Đức, làm việc tại Q1.
Nho_QueHuong_vb: Mình sống ở VN mỗi năm về 1 lần còn thấy nhớ nhà lắm lắm luôn rồi. Xa như bạn thì...
Naruto_9x: Cám ơn bạn có lời mời nha. Nhưng mà ngày 5 mình có việc bận rồi. Nếu có cơ hội năm sau mình sẽ đi off với mọi người. Thấy mội người post hình lên đông vui quá nhỉ.

nhoccafe

Chị @hoami_riurit_2005 ơi thủ đức ở chỗ nào thế...em ở gần cầu vượt sóng thần nè... năm sau có điề kiện chị off cùng tụi em nhé...chúc chị mạnh khỏe thành công trong cv và cuộc sống nhé...!

mèo lười

chị ơi!e mới xa nhà có mấy tháng mà e thấy buồn wa chị ah.
e học trong sg mỗi lần buồn nhớ nhà e chỉ muốn tìm ai cùng quê tâm sự cho bớt cái cảm giác xa quê.huhu

huangmingjun88

[X-V.I.P] - Trùm Giải Trí
em ra đi tìm đường cứu nước từ năm 2 tuổi,nhưng vẫn thường hay về quê.Giờ thì đi học xa rồi,năm về được 2 lần :(

911

Super Moderator
Cùng cảnh NGỘ xa quê. Tớ mới xa VB dc hơn 3 năm
Meoluoi: e ở đâu của hcm?
Minhjun: đi từ Nam 2 t mà vẫn nhớ đến VB. Đúng là Nguoi VB có khác

huangmingjun88

[X-V.I.P] - Trùm Giải Trí
Cùng cảnh NGỘ xa quê. Tớ mới xa VB dc hơn 3 năm
Meoluoi: e ở đâu của hcm?
Minhjun: đi từ Nam 2 t mà vẫn nhớ đến VB. Đúng là Nguoi VB có khác

đi từ năm 2 tuổi nhưng mà vẫn hay về quê mà...ko bị mất gốc đâu nhá :D

nhoccafe

@ mèo lười ơi khi nào buồn cứ tâm sự cùng anh nhé...
Mình cũng xa quê 3 năm rồi tết vừa rồi mới về thấy quê mình thay đổi nhiều quá...chúng ta hãy cùng học tập tốt sau này về giúp phần nhỏ bé chi quê hương nhé...Những ai ở khu vực tp.hcm chuẩn bị tinh thần off nhé...:chika: