Cây thuốc lào_Niềm tự hào của quê hương___CLIP___

As.Roma

God Father BONANO..!!!

Chào các bạn! Quê mình ở xã Hưng Nhân, Vĩnh Bảo Hải phòng... Chuyển nhà ra Thành phố năm 1998... Sau thời gian học tập và làm viêc xa quê, nay tôi lại về nơi chôn rau cắt rốn của mình để gây dựng cuộc sống mới, phát triển quê huơng ngày càng giàu, đẹp...

Nhân dịp có cuộc thi này, mình viết một bài giới thiệu nhỏ, vừa là tham gia, vừa là quảng bá hình ảnh quê hương tới toàn thể các bạn. Khi tôi viết bài trước, đã nhiều người có ý kiến cho rằng dẫn chứng là do tôi đi sao chép. ko có tính sáng tạo. Nhưng tôi muốn hỏi lại, " như thế nào đc gọi là yêu dân tộc, là nhớ quê hương.?" Dù không phải là đầy đủ, nhưng theo tôi, yêu quê hương mình, thì phải biết và hiểu về mốc lịch sử, về con người, về danh lam thắng cảnh. Mà tất cả những cái này đã đi vào huyền thoại, có người biết, có người chưa rõ lắm. Vậy mình xin nêu ra một vài dẫn chứng liên quan đến Vĩnh Bảo thân yêu.

Huyện Vĩnh Bảo cách trung tâm thành phố Hải Phòng 40km về phía nam, tiếp giáp với hai tỉnh Hải Dương, Thái Bình và huyện Tiên Lãng. Vĩnh Bảo có diện tích 18.019,06 ha, dân số 172.698 người. Có 1 thị trấn Vĩnh Bảo và 29 xã.

( Sưu tầm)

Thuốc lào Vĩnh Bảo là đặc sản của quê tôi. Mặc dù nó đơn giản môc mạc, nhưng từ xa xưa, đã đi vào ca dao tục ngữ:

Nhớ ai như nhớ thuốc lào
Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên.

Hình ảnh của nó chắc ai cũng đã từng biết, nhưng quá trình nuôi dưỡng, chăm bón và thu hoạch...chắc ít người quan tâm. Hôm nay, mình làm 1 đoạn Clip tóm tắt sơ qua về quá trình này. Làm movie maker thì không đáng kể, nhưng bỏ công đi chụp những bức hình làm dẫn chứng thì mới tốn công. Chẳng hiểu sao tìm trên Google lại ít hình ảnh về thuốc lào đến vậy. Hy vọng cá nhân mình đã góp phần nho nhỏ để quảng bá thương hiệu quê hương chúng ta.
Và cũng tiện đây, mình chế bài thơ vui tặng mấy anh chị em:

Thuốc lào Mình hút Táo say,
Thằng Minh châm điếu lăn quay ra nhà,
Bỗng dưng thằng Thái đi qua,
Hít phải khói thuốc say ba bốn tuần.
Thêm thằng ku Sỹ ngoài sân,
Dẵm nhầm bã thuốc tay chân... cứng đờ.
Đúng lúc MIN ĐỨC ngủ mơ.
Hơi thuốc bay đến bơ phờ cả ... lông. ( lông đầu`)
Khói thuốc cứ toả vòng vòng.
Say hết tất cả Rum trong, Rum ngoài.

Nói đến con người Vĩnh bảo thì chúng ta hãy quay ngược thời gian trở về với quá khứ, sẽ thấy rằng:
Đất Vĩnh Bảo có rất nhiều danh nhân, trong đó nổi bật là danh nhân văn hóa Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm. Các cụ già đất Vĩnh Bảo kể lại: "Cụ Trạng tiên lượng việc vị lai như thần. Cái câu ''Bao giờ Tiên Lãng chia đôi, sông Hàn nối lại thì tôi lại về'', đến bây giờ mới rõ. Cái năm cầu phao sông Hàn được bắc nối hai huyện Tiên Lãng - Vĩnh Bảo; con sông đào cổ xưa chảy ngang qua Tiên Lãng bị bỏ lấp từ lâu được khơi lại; thì ngay sau đó rộ lên hội thảo, sưu tầm khảo cứu về danh nhân văn hoá Nguyễn Bỉnh Khiêm. Rồi văn thơ Nguyễn Bỉnh Khiêm được in ra, cả ''Sấm Ký Trạng Trình'' nữa. Thiên tài của Ông đã được công nhận và tôn vinh. Thế là Ông đã về đúng với ngôi vị của mình.
và chính cái nơi đó bây giờ là 1 địa điểm du lịch rất nổi tiếng và thiêng liêng. Các em học sinh thường kháo nhau rằng: trước khi đi thi, đến thắp hương tại tượng đài NBK..kiểu gì cũng thi đỗ. Nhiều em còn viết cả tên mình lên những cây chuối cảnh dưới chân tượng đài. Vừa để làm kỷ niệm, và cũng là để khẳng định tình yêu với người khác giới.
Còn rất nhiều điều muốn nói, nhưng vì sợ mất thời gian của BGK nên mình xin dừng ..lạch cạch... Thay vào đó, mình sẽ post lên đây 1 chùm ảnh tự tay chụp về phông cảnh và con người VB. Đang trong thời gian thực hiện và hoàn chỉnh, nên mình chưa kịp post lên đây, hẹn các bạn một vài ngày tới. ( ai có yêu càu chụp cái gì, ở đâu..mình sẽ cố gắng giúp, để các bạn thỏa lòng khao khát nhìn về quê hương.

Chân thành cảm ơn mọi người đã đọc bài viết này. Cảm ơn tư liệu về diện tích và dân số của ban quehuongtoi.Xin chào! Và chúc 4r chúng ta ngày càng phát triển

( nếu Clip ko xem đc, vui lòng click: http://www.youtube.com/watch?v=i5ikAvBlrkY)
có 3 bức ảnh về con giống,khu ruộng bỏ trống là mình sưu tầm cho thêm Giai đoạn

Sửa lần cuối:

As.Roma

God Father BONANO..!!!
cu Giun nó bảo phải sáng tạo, nên em chơi hàng đôc ngay. đảm bảo google ko bao giờ có

thanks bác phát !!! NÓi chung con trai anh em mình giọng văn thì không ăn được các chị em !!! Nhưng em thấy tinh thần sáng tạo thì bác có đủ thừa !!! Mong bác có nhiều sáng tạo mới cho anh em thưởng thức với nha​

As.Roma

God Father BONANO..!!!
Cảm ơn 2 bạn đã có lời khen ngợi. Sướng quá... Cái này đáng quý hơn cả giải thưởng. Tôi mãn nguyện lắm rồi.

nguyenanhvan

bài thơ hay thật.và chúng ta cũng tự hào bọn tàu có gia cát khổng minh còn việt nam mình có trạng trình nguyễn bỉnh khiêm còn tài ba hơn nhiều

yooleegirl

Trưởng nhóm HĐH Sài Gòn
trong sách Vân đài loại ngữ của Lê Qúy Đôn thì cây thuốc lào có tên gọi là tương tư thảo,
cứ thử hình dung, hút 1 điếu thuốc lào rồi say trong men thuốc, phả khói ra mờ ảo khung cảnh xung quan trở nên hư ảo

Ngỡ dáng a về trong khói thuốc
Mắt cười lúng liếng là răm tươi. (hic câu này yoolee k thuộc lắm, bít nó đúng k =.=)

chả trách mà các ông các chú (thậm chí cả các bà các mẹ nữa) lại :
Nhớ ai như nhớ thuốc lào
Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên. :::)