[HOT] Quê hương Vĩnh Bảo trong tôi...

huangmingjun88

[X-V.I.P] - Trùm Giải Trí
Nhân tiện có cuộc thi viết về cảm xúc Vĩnh Bảo mình cũng muốn viết vào dòng cảm xúc về quê hương Vĩnh Bảo.Nhưng chỉ là viết để thể hiện cảm xúc thôi chứ ko phải tham gia dự thi(vì tớ biết tớ mà dự thi thế nào mà chả được giải :>:h).

Tôi được sinh ra tại chính vùng đất Vĩnh Bảo,thôn Hàm Dương,xã Hòa Bình (mình hơi thất vọng vì xã tớ ở mà lại ít người biết ;):dap: ).Vì thế cũng có thể coi tớ như là 1 người dân Vĩnh bảo chính gốc được chứ...hehe.Không như các bạn khác được lớn lên tại chính quê hương của mình.Năm lên 2 tuổi ,cũng vì cuộc sống mưu sinh nên gia đình đã chuyển ra ngoài Hải Phòng.Cho nên với tớ,kí ức tuổi thơ ko được gắn liền với mảnh đất quê hương.Nhưng tớ vẫn được cảm nhận cái hương vị quê hương ấy qua những đợt nghỉ hè,những đợt giáp Tết.Còn nhớ khi kết thúc 1 năm học là phải xin bố mẹ cho về quê ngay,về với ông bà,với anh em họ hàng,với các bạn hàng xóm.Quả thực về quê thấy lòng nhẹ nhõm,sáng sớm được hít 1 bầu ko khí trong lành,mát mẻ.Một cảm giác rất sảng khoái mà không ở đâu có được.Nhớ những trưa hè trốn ông bà ngủ trưa đi móc rốc (dùng đúng chất quê luôn :D),đi mò cá,vặt trộm quả của những nhà hàng xóm.Nhớ những đợt vào mùa thuốc Lào,cái mùi thuốc đặc trưng đến nồng nặc.Để rồi lại nhốn nháo bê những phên thuốc khi có cơn mưa.Nhớ những lúc kết thúc vụ mùa,anh em rủ nhau ra đồng bắt chuột.Thật vui sướng khi ra về trên tay có chiến lợi phẩm là vài con chuột đồng béo mũm.Những thứ tưởng chừng như rất đỗi bình thường,nhưng ko thể kiếm được ở đất nội thành chật chội.Nhớ những lần giáp Tết được bố cho về quê.Để rồi sáng dậy thật sớm,tập họp anh em đứng xếp hàng và chia tay nhận tiền từ ông bà,cậu mợ,cô chú để bắt đầu đi chợ Tết.Nhớ lắm những lần quốc bộ gần 3 cây số để lên đến chợ Nam.Nhớ những bát phở đầy ắp và thơm mùi thịt thăn với giá chỉ có 1.500đ,nhớ những chiếc bánh rán nóng hổi mà tranh nhau ăn đến bỏng cả mồm....Kí ức về quê hương với tớ chỉ đơn giản có thế.Tuy ko được ở lâu nhưng mỗi lần bố về đón là lòng lại chợt thấy man mác buồn,thấy lưu luyến.Lại phải xa quê,quay về với cuộc sống chốn thành thị xô bồ và đầy ồn ào.Và rồi lại tự hứa với bản thân là sẽ cố gắng học tốt để rồi đợt nghỉ tiếp theo lại được về lại nơi đây.Thời gian cứ thế dần trôi đi,giờ đây cũng đã trưởng thành.Quê hương giờ cũng đã phát triển hơn xưa nhiều.Với những con đường nhựa,đường bê tông,với những cột đèn sáng trưng thay thế cho những con đường đất và tối om.Chỉ có 1 thứ duy nhất ko bao giờ thay đổi đó là không khí nơi đây.Quan trọng hơn là tình cảm dành cho quê hương Vĩnh Bảo mãi vẫn thế,dù có đi đâu chăng nữa vẫn luôn nhớ về quê hương.Nơi mà tớ đã từng được sinh ra.Sẽ luôn nhớ mãi những kí ức đẹp đẽ đó.Sau này trưởng thành,cũng hi vọng có thể đóng góp chút gì đó góp phần làm đẹp hơn cho quê hương mình.Cảm ơn mọi người,cảm ơn VBC đã cho những người con của Vĩnh Bảo được xích lại gần nhau hơn,cùng nhau chung tay góp sức cho quê hương mình.

Em xin hết ạ !:.hr:

Sửa lần cuối:

phamtrongdac

-»(‡ l £ØV€ ¥Øµ ‡ ) »-
uhm cảm động lắm anh à thế mà anh ko tham gia kiểu gì cũng được giải nhì em giải nhất :chika45::chika45::chika45:

tuanhungvr

VIET NAM REGISTER
được đó, anh ủng hộ chú. đợi mãi hôm nay mới thấy bài của chú. BQT ai có bài dự thi sẽ ko được làm BGK, ko thiên vị . he he :::)

huangmingjun88

được đó, anh ủng hộ chú. đợi mãi hôm nay mới thấy bài của chú. BQT ai có bài dự thi sẽ ko được làm BGK, ko thiên vị . he he :::)

Em viết theo phong trào thôi chứ ko dự giải đâu,được nhất thì mọi người bảo là ko khách quan ngại lắm :>:h

As.Roma

God Father BONANO..!!!
Ếu, ngày xưa bé tý đã đc ăn phở thịt thăn, với nhai bánh rán bỏng mồm..Như vậy nhà chú điều kiện đấy... Tuổi thơ của anh là đi hái quả Sù sụ chấm muối, là chuối xanh kèm khế chua và mắm tôm, là nòng nòng lúa nếp, là cá sọi phơi khô, là thóc rang làm bỏng... Những thứ đơn giản vậy thôi, mà với những đứa trẻ tầm tuổi thơ của anh được gọi là xa xỉ, là ăn chơi có tiếng....chú ăn bánh rán mỏi mồm thì khác gì đại gia.... Nhỉ????

huangmingjun88

Ếu, ngày xưa bé tý đã đc ăn phở thịt thăn, với nhai bánh rán bỏng mồm..Như vậy nhà chú điều kiện đấy... Tuổi thơ của anh là đi hái quả Sù sụ chấm muối, là chuối xanh kèm khế chua và mắm tôm, là nòng nòng lúa nếp, là cá sọi phơi khô, là thóc rang làm bỏng... Những thứ đơn giản vậy thôi, mà với những đứa trẻ tầm tuổi thơ của anh được gọi là xa xỉ, là ăn chơi có tiếng....chú ăn bánh rán mỏi mồm thì khác gì đại gia.... Nhỉ????

tuổi thơ cái đầu anh ý...e có lớn lên ở quê đâu.Thời ăn phở thịt thăn là đợt học cấp 1,cấp 2 rồi anh ạ :))

yooleegirl

Trưởng nhóm HĐH Sài Gòn
Nhớ những bát phở đầy ắp và thơm mùi thịt thăn với giá chỉ có 1.500đ,
=>> anh đi chắc lâu lắm rùi nhỉ hì hì
nhớ những chiếc bánh rán nóng hổi mà tranh nhau ăn đến bỏng cả mồm...
==>> sài gòn đang mưa, thèm bánh rán quá , nước miếng chảy tùm lum

k dự thi nhưng e vẫn vote cho anh 1 phiếu nè :chika:

huangmingjun88

Nhớ những bát phở đầy ắp và thơm mùi thịt thăn với giá chỉ có 1.500đ,
=>> anh đi chắc lâu lắm rùi nhỉ hì hì
nhớ những chiếc bánh rán nóng hổi mà tranh nhau ăn đến bỏng cả mồm...
==>> sài gòn đang mưa, thèm bánh rán quá , nước miếng chảy tùm lum

k dự thi nhưng e vẫn vote cho anh 1 phiếu nè :chika:

a đi cũng chưa lâu lắm...đấy là hồi vẫn còn đang học cấp 2 về quê đó ;))