"nên và không nên" khi hẹn hò

yooleegirl

Trưởng nhóm HĐH Sài Gòn
Cùng tớ điểm qua một số điều nên và không nên khi hẹn hò nhé!

"Hẹn hò" là một khái niệm rất phức tạp, thậm chí có người còn nói đó là cả một nghệ thuật, và không có một quy tắc nào cố định cả. Với mỗi người hay mỗi tính cách thì việc hẹn hò đều có sự khác nhau. Tuy nhiên, vẫn có những điều "nên" và "không nên" trong việc hẹn hò mà ai cũng cần phải nắm được. Nếu bạn nắm vững những quy tắc căn bản sau đây, buổi hẹn sẽ trở nên thú vị hơn rất nhiều, và cơ hội được có những buổi hẹn kế tiếp cũng tăng cao đấy.

Những điều "nên" (Dating Do"s)

1. Chăm chút vẻ ngoại hình – đây là điều chúng tớ luôn nhắc đi nhắc lại với bạn, bởi đơn giản ấn tượng đầu tiên luôn là ấn tượng mạnh mẽ nhất. Trong khoa học, ánh sáng đi nhanh hơn âm thanh, và trong thực tế cũng vậy – người kia sẽ nhìn bạn trước khi nghe bạn nói gì. Việc để ý tới trang phục của mình, đặc biệt là trong lần hẹn đầu tiên, cũng thể hiện được sự tôn trọng đối phương, và thể hiện được bạn có sự quan tâm tới buổi hẹn này. Các boy hãy ăn mặc lịch sự, gọn gàng, còn các bạn nữ có thể tự cho phép mình điệu một chút nhé, đặc biệt là trong dịp Tết nhộn nhịp và đông vui như thế này

2. Mùi hương của cơ thể nói lên rất nhiều điều. Các nhà khoa học cho rằng, giống như các loài động vật vẫn thường sử dụng mùi hương để nhận biết bạn tình, con người cũng có xu hướng tìm kiếm một mùi hương để "phân biệt" người mà mình yêu thích. Bạn có công nhận là khi để ý một ai đó và có cơ hội nói chuyện với người ta, mùi hương của họ sẽ khiến bạn ấn tượng và nhớ rất lâu không? Trong một buổi hẹn hò cũng vậy, không nhất thiết là phải dùng nước hoa, có thể mùi sữa tắm, mùi dầu gội đầu… kết hợp với mùi hương tự nhiên của bạn cũng đủ khiến cho "ai kia" không thể quên.

3. Một kế hoạch rõ ràng: hai bạn sẽ đi những đâu, làm những gì. Chí ít là để hai người sẽ không phải hỏi nhau, hay thậm chí… cãi nhau về việc đi đâu tiếp theo. Cả hai đều mong chờ đến buổi hẹn, vì thế chẳng có lí do gì để quên mất việc… lên kế hoạch cùng nhau cả. Một buổi hẹn hò phổ biến thường có xem phim, đi ăn và ngồi quán cà phê/trà sữa để nói chuyện. Nhưng ngoài những chỗ đó ra, bạn cũng có thể sáng tạo thêm những địa điểm mới lạ đấy.

4. Lắng nghe và khen ngợi. Bạn cần hiểu "lắng nghe" ở đây không phải là mắt nhìn chằm chằm vào người kia, nghe lấy nghe để và gật đầu lia lịa. Lắng nghe cũng là một nghệ thuật trong giao tiếp, đây có thể được coi là quy tắc quan trọng nhất trong việc hẹn hò. Tập trung vào câu chuyện, thi thoảng nhìn vào mắt người kia và trả lời đúng lúc nhé. Khen ngợi cũng quan trọng, tuy nhiên hãy tránh xa những lời khen sáo rỗng hay nịnh bợ quá đà nhé, sự giả tạo luôn gây phản tác dụng.

5. Cư xử lịch sự. Con trai, hãy tỏ ra ga lăng hơn mọi ngày nhé: gạt chỗ để chân trên xe cho bạn gái, hỏi bạn gái có lạnh không, cho "bạn í" mượn áo khoác... Con gái

…Và không nên (Dating Don"ts)

1. Trễ hẹn. Nếu vì một lí do chính đáng mà bạn không thể đến đúng giờ, hãy gọi điện báo cho người kia ngay. Các bạn gái cần tính trước thời gian make up nhé, bắt con trai phải chờ mình trang điểm chỉ khiến họ đánh giá bạn về cách cư xử thôi. Thời gian là vô cùng đáng quý - đặc biệt là trong một buổi hẹn – hãy biết trân trọng nó.

2. Bám chặt lấy cái điện thoại. Điện thoại thì tiện ích thật đấy, và bạn cũng có bao nhiêu là công việc. Nhưng trong một buổi hẹn, bạn hãy hạn chế sử dụng nó đi thì hơn, nếu không muốn để "ai kia" hiểu nhầm rằng bạn đang… xếp lịch hẹn hò với một đống người khác!

. Nói về người yêu cũ. Ngay cả khi hai bạn chưa là gì của nhau, thì cũng không nên để một người thứ ba nào đó lọt vào câu chuyện của hai bạn, nhất là khi người đó đã từng có quan hệ thân thiết với một trong hai người nữa. Nên tránh xa chủ đề này ra thì hơn.

4. Hút thuốc lá/ uống rượu. Đây sẽ là lí do khiến bạn mất điểm nhất trong mắt người kia. Con gái vốn không thích những người hút thuốc, và say xỉn thì lại càng không ưa. Còn con gái mà lại hút thuốc hay uống bia rượu thì khỏi phải nói gì nữa, phải không nào?

5. Tán tỉnh người khác. Eww, chuyện này hẳn là hiếm xảy ra rồi, nhất là trong một buổi hẹn hò. Tuy nhiên vẫn có nhiều boy dù đang tay trong tay với cô này nhưng mắt vẫn liếc nhìn các bóng hồng khác đấy, và đừng nghĩ con gái không biết điều đó nhé ! Hãy tôn trọng người bạn đi cùng – đó là điều quan trọng nhất trong bất kì một buổi hẹn nào.

anhnongdan

Cái "nên" thì đúng đấy còn cái "không nên" thì không cần khuyên đâu, vì lúc ấy đã có người thứ 3 xen giữa 2 người rồi :))