Radio Số 8

Radio Online

Tiếng nói cộng đồng VinhBaoClub
Hãy mở cửa tâm hồn để luôn lạc quan và tin yêu trong cuộc sống! Đừng cột chặt con tim vào những niềm riêng!

[MP3]http://www.fileden.com/files/2010/7/30/2928371/Radio Online/Radio so 8.mp3[/MP3]

Chương trình Radio Online số thứ 8 của cộng đồng VinhBaoclub xin kính chào quý vị và các bạn thành viên!

Cuộc sống dường như là một cỗ máy khổng lồ luôn vận hành không ngừng nghỉ dẫu chỉ là một khoảnh khắc nhỏ. Và cỗ máy khổng lồ đó khiến cho chúng ta luôn phải gồng mình lên để theo kịp nhịp quay vội vã của nó, ai ai cũng bận rộn với những nhiệm vụ của riêng mình. Đã lỡ hẹn quá lâu, cho đến hôm nay Radio Online mới có thể trở lại với số thứ 8. Những lời đầu tiên, xin chúc tất cả các thành viên luôn có những giây phút vui vẻ, hạnh phúc khi đến với không gian ấm cúng của đại gia đình VBC, chúc các bạn luôn may mắn và mỉm cười thật nhiều! Còn bây giờ, chúng ta hãy cùng nhau lắng nghe Radio Online – Tiếng nói của cộng đồng VinhBaoclub số thứ 8.

1. Thưa quý vị và các bạn, với mong muốn được góp sức giữ gìn và phát triển truyền thống quý báu của quê hương Trạng Trình, chiến dịch Tiếp sức mùa thi, đồng hành cùng các sĩ tử của VBC năm nay đã được lên kế hoạch và triển khai từ tháng 4. Rất nhiều những cuộc họp trực tiếp giữa BQT và các thành viên đã được kêu gọi, và liên tục các cuộc họp nhóm bất thường trên yahoo, tất cả với mục đích mang đến cho các sĩ tử Vĩnh Bảo những sự giúp đỡ cần thiết nhất. Ngày 30/6 vừa qua, đội tình nguyện Tiếp sức mùa thi của VBC đã ra quân với một tinh thần và ý chí rất đáng khích lệ. Dù là năm đầu tiên triển khai, còn gặp rất nhiều bỡ ngỡ và khó khăn, nhưng bằng lòng nhiệt tình của tuổi trẻ, bằng sự hội tụ của những trái tim chan chứa tình yêu quê hương, bằng lòng tự hào của những người con đất Trạng tài hoa, bản lĩnh, chúng ta đã làm được những việc làm hết sức ý nghĩa. Xin được dành những lời cảm ơn sâu sắc nhất, chân thành nhất đến các thành viên của Đội Tiếp sức, bởi các bạn đã không những tiếp sức cho các sĩ tử và còn tiếp sức cho cả cộng đồng VBC, các bạn đã một lần nữa khẳng định: Khi MIN và mems luôn nắm chặt tay nhau, VBC có thể làm được tất cả! Các bạn chính là những người tiên phong thắp lửa và mang lại niềm tin cho những thành viên tiếp theo. Chúng tôi hy vọng rằng với những gì VBC đã làm từ các năm trước và Đội Tiếp sức năm nay vừa làm được, các thành viên sẽ tiếp tục ủng hộ và cùng tham gia góp sức, thúc đẩy sự phát triển và thành công của các hoạt động thiện nguyện vì cộng động, theo đúng mục đích lớn nhất của diễn đàn VBC. Chúng tôi cũng xin được gửi lời cảm ơn tới tất cả các thành viên, tuy ở xa hoặc do điều kiện không tham gia được, nhưng vẫn luôn động viên, ủng hộ và tài trợ về cả tinh thần và kinh tế, dù không nhiều nhưng vẫn vô cùng ý nghĩa.

2. Vâng, thưa các bạn, chắc hẳn ai trong chúng ta cũng có thể nhận thấy diễn đàn đã và đang thay da đổi thịt từng ngày, từ giao diện cho đến sự phát triển thực sự về chất. Nội dung các bài viết đã được định hướng đúng trọng tâm, đồng thời những topic hướng về quê hương đang ngày càng đa dạng, phong phú và chất lượng. Cuộc thi Cảm xúc Vĩnh Bảo đã thu hút được rất rất nhiều sự quan tâm của toàn thể thành viên. Ban Tổ chức đã nhận được các clip, các bài tâm sự hết sức chân thành và xúc động. Thực sự mà nói, bài dự thi nào cũng xứng đáng để được giành giải Nhất, bởi mỗi bài dự thi là tuy những cách thể hiện tình cảm khác nhau của mỗi thành viên nhưng đều hội tụ, gặp gỡ ở một điểm chung quá lớn, đó là tình yêu cho quê hương Vĩnh Bảo, cho những con đường, những mảnh vườn, những cánh đồng lúa hay thuốc lào…Cuộc thi tuy đã khép lại, nhưng diễn đàn luôn luôn mong chờ, luôn luôn hy vọng, những bài viết, những tâm sự chân thành như thế của các thành viên. Ở VBC, đừng che giấu cảm xúc của bạn, hãy cứ cười khi bạn thấy hạnh phúc, và hãy cứ khóc nếu thấy yếu lòng.
Hãy mở cửa tâm hồn để luôn lạc quan và tin yêu trong cuộc sống! Đừng cột chặt con tim vào những niềm riêng!

(Bài hát Mở cửa tâm hồn)

3. Tiếp tục chương trình, Radio Online xin gửi tặng các bạn một bài viết khá hay sưu tầm được khi lang thang cà phê chiều thứ bẩy, như một món quà, như một đền đáp cho sự trễ hẹn quá lâu.

Bạn có bao giờ nghĩ rằng chúng cũng rất giống nhau chăng? Cuộc đời con người khởi đầu bằng tiếng khóc chào đời trong vòng tay yêu thương của mẹ. Kể từ lúc ấy, hành trình trên con dốc dài đã bắt đầu. Qua bao thử thách, giông tố của cuộc đời, con người leo lên được đỉnh dốc

Cuộc đời chính là sự trưởng thành. Lúc bé thơ, thật là hạnh phúc sống trong sự ôm ấp, che trở của ba mẹ, tình yêu thương gia đình. Đó là khoảng thời gian êm đềm đẹp đẽ nhất của cuộc đời. Cũng giống nhưđiểm bắt đầu của con dốc - bằng phẳng, bình yên biết bao nhiêu. Nhưng rồi, dòng thời gian cứ mãi miết trôi, con người lớn lên, sải bước trên con dốc cuộc đời. Những bất ngờ của cuộc sống đang còn đợi mỗi người ở phía trước, những khó khăn thử thách cũng sẽ bắt đầu.

Trên hành trình đó, có những lúc con người sẽ chán nản, mệt mỏi và hoảng sợ. Hay “đôi khi trong cuộc sống có những thời điểm mà tất cả mọi thứđều như chống lại bạn, đến nỗi bạn cảm tưởng như mình không thể chịu đựng thêm một phút nào nữa. Nhưng, “hay cốđừng buông xuôi, vì sớm muộn gì mọi thứ cũng sẽ thay đổi”. Vì, bạn biết không? “Mọi khó khăn, thử thách không bao giờ lớn hơn năng lực tiềm ẩn thực sự trong bạn”. Hãy kiên trì và dám đương đầu, con dốc còn dài, bao hiểm nguy còn phía trước, mồ hôi, nước mắt chỉ mới là bắt đầu.

Trên con dốc ấy, biết bao lần bạn té ngã, “điều đó cũng không sao, quan trọng là bạn biết cách đứng dậy”, tiếp tục đi trên con đường mình đã chọn. Thực ra, kẻ thù của mỗi người chỉ có một, đó chính là bản thân chúng ta. Nếu như bạn có thểđi hết con dốc đó, cho dù bạn không phải là người chiến thắng, nhưng ít nhất bạn đã chiến thắng chính bản thân mình.

Bạn ơi? Bạn có nhận ra rằng, sau mỗi lần ta té ngã, mỗi lần đối đầu với giông tố của cuộc đời là mỗi lần ta trưởng thành, bồi đắp cho mình những kinh nghiệm, tôi luyện ý chíđương đầu với cuộc sống. Cũng chính lúc ấy, bạn nhận ra được những giá trịđích thực của tình yêu thương và sự sẽ chia chân thành. Đúng! Bạn không hềđơn độc. Bằng niềm tin, lòng dũng cảm, bão giông rồi sẽ tan, sau đêm đen trời lại sáng và cuộc sống sẽ mang đến cho bạn nụ cười thay cho những giọt nước mắt, bạn đã nuốt vào trong.

Cuối cùng, bạn cũng đãđến đỉnh dốc, ởđó con người đã thực sự trưởng thành. Nhìn lại quãng đường mà mình phải đi qua, ta thầm cảm ơn cuộc sống đãđem đến cho ta những trở ngại. Nhờđó, bạn tìm thấy được chính mình, học hỏi được những kinh nghiệm, tâm hồn trở nên mạnh mẽ hơn.

Chặng đường còn lại dễ dàng, thoải mái biết bao nhiêu. Những sóng gió hiểm nguy chẳng còn đáng sợ. Cứ như vậy, bạn đi hết con dốc đời mình. Đến cuối đường, giờ đây bạn lại có thể tận hưởng những giây phút nhẹ nhàng, tĩnh lặng của tâm hồn, suy ngẫm những gì mình đã trải qua suốt con dốc ấy.

Thế nhưng, bạn đừng nên quá say sưa với thành công khi đã lên được đỉnh dốc, mà quên sổ dốc cho an toàn, có thể bạn sẽ ngã, sẽ không thể bước tiếp chặng đường còn lại, lúc đó, quả làđáng tiếc biết bao nhiêu.

Cuộc đời còn có những ước mơ và khao khát cháy bỏng, những lý tưởng và hoài bão lớn lao, những niềm đam mê tột cùng. Muốn đạt được chúng, con người cũng phải vượt qua con dốc.

Dưới chân dốc, với những hăm hở, nhiệt huyết của tuổi trẻ, ta luôn ao ước được bước chân lên đỉnh dốc của sự thành công. Và thầm ngưỡng mộ những người đã lên được đó. Nhưng rồi, không bao lâu, khi dấn thân trên con dốc thì… chúng sẽ thay đổi, có khi với gian nan, trắc trở, con người nản lòng, bỏ cuộc, quay trở về dưới chân dốc, có khi đối mặt với những thử thách đó, lòng nhiệt huyết, ý chí lại tăng lên gấp bội, là sức mạnh cho ta leo lên đỉnh dốc. Lúc đạt được, ta hạnh phúc xiết bao, sung sướng tận hưởng những thành công, nhìn ngắm mọi thứ, và nhìn lại tất cả. Nó xứng đáng với những gì ta cóđược, bạn chợt oà khóc. Khóc cho niềm hạnh phúc tột cùng. Rồi nó sẽ theo bạn cho đến hết con dốc của cuộc đời.

Cuộc đời còn là chặng đường đi tìm tình yêu, hạnh phúc và giá trị của cuộc sống… Tất cả, đều phải trải qua một con dốc, ở đó, mồ hôi, nước mắt, sự hoảng sợ sẽ giúp bạn tìm được điều mình mong muốn.

Riêng tôi, khi bắt đầu, tôi đã chọn chân dốc ở “khu rừng trẻ thơ”, đỉnh dốc ở “thành phố vinh quang” và kết thúc ở trong lòng cát bụi.

Hành lý tôi mang theo chứa đầy tri thức, cùng một ít cam đảm và một chút lo toan. Còn hành trang quý nhất có lẽ là khát vọng, ước mơđược bước qua cánh cổng sáng chói của “thành phố vinh quang” ấy. Trong chuyến hành trình “tôiđã học được rằng: trong cái giá lạnh của mùa đông, tôi có một mùa hè không thểđánh bại”. Tôi đã học được rằng “chỉ cần cười lên, mọi chuyện rồi cũng sẽ qua đi, và nụ cười ấy sẽ theo tôi suốt đời”. Và rằng, sống không chỉ là tồn tại, “sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình”. Cuối cùng, bài học lớn nhất mà cuộc đời đã dạy cho tôi chính là “thành công và vinh quang chỉ là con đường mà tôi sẽ đi qua, chứ không phải là nơi tôi hướng đến”.

Cuộc đời là những gam màu sống động, là mĩ vị của cuộc sống. Có đau buồn thì cũng có hạnh phúc, có thất bại thì lại có thành công… Mỗi cuộc đời lại là một màu sắc riêng, một hương vị riêng. “Cuộc đời như một con dốc”, dẫu dài dẫu ngắn, dẫu bình yên phẳng lặng thì vẫn có khởi đầu và kết thúc.

Và cuối cùng tôi muốn nói với bạn rằng: “Trên con dốc cuộc đời đừng nản lòng, bỏ cuộc. Rồi hạnh phúc, ước mơ nhất định sẽ mỉm cười với bạn”. Quá khứ chỉ là dĩ vãng, tương lai là mầu nhiệm. Thực tại mới là tặng phẩm quý giá nhất của cuộc sống.

Câu chuyện này, cũng xin được dành riêng để tặng chị Vann, chào mừng chị trở về với Hải Phòng sau nhiều năm sống xa quê! Cũng mong chị sẽ vượt qua thử thách trên con dốc trước mắt! Gửi tới chị những lời chúc tốt lành và may mắn nhất để sớm thấy nick của chị lại sáng trên VBC, để mọi người sớm được gặp lại một thành viên tuyệt vời mà anh Đức đã nhắc tới bằng những lời đầy xúc động ở diễn đàn!

Radio Online, số thứ 8, xin được khép lại tại đây! Hẹn gặp lại quý vị và các bạn!

Chương trình được thực hiện bởi MIN và NiceDream!

Kịch bản & Lời đọc: NiceDream
Kỹ Thuật: M.I.N

friend_kute

friendkute
Thanks MIN & NICE nhìu.Vào VBC mình kết nhất là chương trình này.Nghe thật ý nghĩa,thật lắng đọng,sâu sắc và gần gũi.
Mỗi lần nghe là 1 cảm xúc khác nhau. Hãy cố gắng giữ chương trình này đều đặn nhé.có lẽ đây mới là linh hồn của VBC.hehe

NiceDream

Active member
Thanks bạn Lan nhé! Hy vọng là mọi người sẽ ủng hộ Radio Online VBC, đặc biệt là trong việc lắng nghe và cung cấp kịch bản!

Nho_QueHuong

Hay quá các bạn ơi Thanks cho bài viết này nhiều nhé ,mọi người ơi tham gia viết bài gửi cho Radio 4r đi nào:D:scup

huangmingjun88

[X-V.I.P] - Trùm Giải Trí
cảm ơn những người đã bỏ công sức để làm chương trình này...rất hay và ý nghĩa.Rất mong chờ số 9:X

taodo

Trùm quậy phá VBC
mình nghe đi nghe lại,và càng nghe càng quyết tâm không muốn nghe nữa.Đã trải qua 8 số radio và số nào mình cũng phải chờ dài cả cổ.Nghe xong radio này lại mong được nghe luôn radio số tiếp theo (*):buon , đã cố ko comment để giấu nỗi niềm muốn nghe radio số 9 mà không được.Cảm ơn các bạn nhé,mỗi tv là mỗi nhân tố tạo nên VBC ngày hôm nay.

NiceDream

Active member
Anh Trung nói thế này làm em khó nghĩ quá! Radio đã không phát được liên tục như dự định ban đầu, một phần do lỗi của NiceDream! Thời gian tới, sẽ cố gắng không phụ sự ủng hộ của mọi người để Radio VBC lên sóng đều đặn hơn! Nếu mọi người có gì đó muốn chia sẻ, hãy gửi tới cho NiceDream hoặc anh M.I.N.

muahoacai

da lau kh0ng k0mment nkung tkuc su bua nay dk d0c ngke va rd08 m mun viet d0i d0ng, truok tien kam 0n VBC da lam nen ct rd0, kam 0n nkung ngu0i da day nhiet huyet sang ta0, miet mai, tan tuy lam viek de viet nen nhug bai viet nhu the nay, cảm ơn tổ tiễn đã de lai kho tàng ngôn ngư Việt vô cùng giàu và đẹp de ckung ta co tke viet nen nhung kau chu hay nhu vay...

Sửa lần cuối:

nhoccafe

Rất hay và ý nghĩa... cảm ơn những người bạn ủa tôi... mong rằng chương trình này sẽ phát huy nhé...! qua năm hi vọng mình sẽ đóng góp kịch bản cho các bạn.