Sự tích vui về Hải Phòng

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Có lần đọc báo thấy người ta nói về sự tích người HP mình (chả biết đúng hay sai) nhưng nghe rất hợp lý.
Ngày xửa ngày xưa, HP nhà mình chỉ là vùng duyên hải hoang vu mới khai khẩn, không hiên ngang đẹp đẽ như bây giờ nên chả ai muốn tới. Khổ nỗi hoang vu nhưng lại là vị trí quan trọng trong bản đồ quân sự, lại là cửa biển đi vào đất liền nên bị ko ít người nhòm ngó. Điều động ra ngoài trấn giữ thì ít người muốn đi ==> 1 ông vua nào ấy ko nhớ đã nghĩ ra quyết định: những tướng nào tài ba nhưng ngổ ngáo ko có lợi cho triều đình sẽ phải điều ra trấn giữ đất HP - vì vậy HP còn có cái tên là ''hải thành phòng thủ'' - bức tường thành phòng thủ nơi cửa biển. Khi đi toàn bộ gia đình sẽ cùng đi để sống trọn đời nơi biên ải (1 hình thức đi đày kín đáo). Chính họ là những người HP đầu tiên đã khai phá ra đất Cảng hôm nay. Chính vì vậy người HP con trai thì thừa kế sự ngổ ngáo nhưng tài ba, con gái thì lại có vẻ đẹp được di truyền từ những người cung phi, phu nhân của những nghịch tướng đó (vợ ông tướng thì chắc chắn phải đẹp rùi) Bởi vậy đất HP vừa nhiều xã hội đen lại vừa nhiều hoa hậu . Người HP có tính cách mạnh mẽ và luôn kiêu hãnh phải chăng cũng là do dòng máu di truyền đó ??? Chẳng biết đúng hay sai nhưng nghe thì có vẻ khá phù hợp với tình trạng hiện nay

911

Super Moderator
hải phòng . đi đâu cũng ngẩng cao đầu . ..................................................
vì ta là người hải phòng

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Chả vậy ^^. Đi đâu tôi cũng khoái nhất là người ta hỏi mình quê ở đâu, rồi đầy tự hào mà nói rằng "Tôi ở Hải Phòng"

NiceDream

Active member
Haiz. Mình cũng ngẩng cao đầu nói, tôi là hàng xóm Hải Phòng.^^ Hi vọng sau nỳ con cái mình sẽ nói: Tôi là người HP.

dtnguyenbk

Giờ mới rõ nghĩa sao lại gọi là Hải Phòng, vậy đố mọi người biết sao lại gọi là Vĩnh Bảo nhỉ :))

dtnguyenbk

Em chỉ nghĩ được vậy thui. Anh nghĩ thế nào share với cả nhà đi ạ? Mag gọi là bé Nicedream nghe là lạ hì hì.

"22 tuổi, vẫn khóc khi bị thầy u mắng. 22 tuổi, vẫn để thầy u phải goị điện quá nhiều lần để nhắc nhở mua gas mua gạo nấu cơm ăn. Tại vì sao chứ? Vì không ai hiểu con cái bằng Bố Mẹ. Thầy u biết thừa là bước chân khỏi cổng nhà, đi ra ngoài vòng tay thầy u là đứa con gái 22 tuổi ấy sẽ thế nào. Nó vâng dạ như thật chỉ để thầy u yên tâm, nhưng rồi sự thật thì sao? Bữa tối tạm bợ mấy lát bánh mì hoặc một bát mì tôm đơn thuần không rau không trứng."

Đọc bài này ở mục Blogs nên mới gọi là "pé". Còn theo mình "Vĩnh Bảo" là một từ Hán Việt nghĩa là "lời mách bảo từ xa" - có ý liên quan đến cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm nhà mình, trước Nguyễn Bỉnh Khiêm, huyện vẫn tên là "Vĩnh Lại". Cái ý "vĩnh viễn được bảo vệ & bảo vật vĩnh cửu" của NiceDream nghĩ cũng hay lắm. Còn muốn rõ hơn thì chắc mình phải hỏi cha ông đi trước thôi.

NiceDream

Active member
Hóa ra là vậy. Vì em không phải member Vb nên không biết câu chuyện kia, em chỉ cắt nghĩa dựa trên từ ngữ thôi, không đặt vào ngữ cảnh cụ thể được, Thanks anh đã chia sẻ!