Xin hỏi ý kiến về việc "sập" của thptvinhbao.net

socbaycute

có ai ở VBF không cho em hơi VBF rất hay bị sập em nghe 1 số người bảo là host quá thấp. Mong các mem nào ở VBF có ghé qua đây chơi giải thick giùm cái!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Nhìn cái tiêu đề bài viết, giật mình lại tưởng có thành viên nào của THPTVinhBao.Net vào kiện cáo, hay kêu bên VinhBaoClub có mưu đồ đánh sập diễn đàn THPTVinhBao, lần sau bạn chú ý về tiêu đề nhé, kẻo lại gây hiểu nhầm cho các thành viên.

Còn mình xin trả lời thắc mắc của bạn. Diễn đàn THPTVinhBao không hẳn là sập như bạn nói, mà chỉ là tạm thời không truy cập được, lý do thì khá đơn giản, bên ấy đang dùng gói host có băng thông khá ít, nên cứ gần cuối tháng, hết băng thông là không thể truy cập được nữa.

Giải thích thế này cho bạn dễ hiểu: Băng thông của một host nó gần giống như một con đường dẫn vào một căn phóng trống, một tháng nhà cung cấp host sẽ cung cấp cho web ấy một khoảng trống để người truy cập đi vào trong ấy, khoảng trống ấy cũng có quy định một tháng được bao nhiều người vào, bao nhiêu người truy cập. Nếu như số lượng lượt truy cập vượt mức quy định, như số người vào một căn phòng quá đông so với mức nó có thể chứa, chắc chắn là ko thể thêm người vào được nữa, và tình trạng nghẽn không truy cập được vào trang là chuyện đương nhiên. Thường thường các gói host người ta tính theo tháng, nên đầu tháng sau họ lại reset lại, tổng số người truy cập lại = 0 từ đầu. Nên đến đúng 0h00 ngày mùng 1 của tháng mới, mọi người sẽ truy cập lại bình thương, và đến gần cuối tháng, tình trạng không truy cập được lại có thể bị tái diễn :d.

Còn giải pháp khắc phục thì khá đơn giản, do đây không phải bị hack, hay ai phá diễn đàn mà chỉ là host không đủ khả năng để tải nên cách duy nhất đó là tăng gói host lên mức cao hơn. Bạn có thể về nhắn với BQT bên diễn đàn THPTVinhBao ra chỗ họ đã đăng ký thuê host để tăng băng thông của host đồng nghĩa với việc tăng gói host và cũng là tăng tiền thuê host một tháng. Khi được tăng thì mọi chuyện sẽ lại ổn như trước, khỏi lo bị "sập" :).

Đây là một vài kinh nghiệm của mình, vì VinhBaoClub cũng đã từng bị như vậy, và giải pháp đó là cũng phải tăng gói cước host một tháng. Hy vọng diễn đàn THPTVinhBao sớm khắc phục được sự cố, giúp các thành viên như bạn có thể tiếp tục giao lưu, chém gió. Chúc các bạn luôn vui.

Thân!

dvhieu

Member
VBF ko bị ai "đánh sập" cả, tạm thời hết băng thông do mấy thành viên BQT thiếu kinh nghiệm nên ko chú ý vấn đề này. Hết tháng này, tức vào đêm mai lại có thể truy cập bình thường...
Đức nói đúng đấy, lần sao em nên chú ý tên topic, tránh gây hiểu nhầm...

taodo

Trùm quậy phá VBC
ko phải sập mà là bị ngập :)) mà VBF là gì thế ? có ăn được không vậy anh chị