Giải cứu nhiều em gái khỏi động mại dâm ở Hải Phòng

taodo

Trùm quậy phá VBC
Ước mơ giản dị của hai cô gái vừa được giải cứu

Chiều 20/7, hai nạn nhân mới trong đường dây mua bán phụ nữ, trẻ em tiếp tục được Công an quận Đống Đa giải cứu trở về an toàn. Ngồi tại trụ sở Công an, trên khuôn mặt thơ ngây của các em vẫn chưa hết nỗi bàng hoàng sợ hãi.

Vũ Thị L., 17 tuổi, trú tại Quảng Xương, Thanh Hóa là cô gái ít tuổi nhất trong số này. Mới học hết lớp 6, nhà nghèo, đông anh em, L. ở nhà cùng bố ra biển kéo cá. Nhưng những mẻ cá hôm được hôm không, nồi cơm của nhà cô bé cũng hôm vơi hôm đầy. Nghĩ cứ đi kéo cá mãi như vậy cũng chẳng được là bao, trong khi mình lại sức dài vai rộng, thế là L. đua theo đám bạn bè thoát li khỏi làng chài.

Chơi thân với L. là cô bạn Triệu Thị T., ở cùng xóm. T. mẹ mất sớm, bố bỏ nhà đi lấy vợ hai đến giờ cũng chẳng biết sống chết ở đâu. Nhà T. có 4 chị em, hai chị gái đã lấy chồng và làm ăn xa, còn mình T. ở nhà làm thuê làm mướn để có tiền nuôi cậu em trai. Công làm thuê mót cá chẳng đủ tiền để mua gạo, thế nên khi thấy một phụ nữ trong xã tên là Hiền rủ đi bán hàng thuê ở Hải Phòng, T. đã rủ L. cùng đi.

Theo lời người phụ nữ này, với công việc dọn phòng nhà nghỉ, bán cà phê thuê, các em sẽ được trả công từ 800.000 đến 1.000.000 đồng /tháng. Đang trong lúc khó khăn, thấy có người mời làm việc và trả công hậu hĩnh, thế là hai cô bé liền nhận lời ngay. Hôm sau, các em được chị ta đưa ra xe khách về Hải Phòng, sau đó được một đôi vợ chồng tên Loan - Tuấn đón về một nhà nghỉ. Hai ngày sau thì các em chính thức bị cặp vợ chồng này ép đi tiếp khách. Đến lúc đó hai cô bé mới biết rằng mình đã bị người đàn bà tên Hiền bán để trở thành "gái"...

Giải cứu nhiều em gái khỏi động mại dâm ở Hải Phòng

Hai cô gái vừa được giải cứu.

Cho đến hôm nay, khi đã được giải cứu, hai cô gái vẫn chưa bình tâm lại được. Ngồi gục đầu trên bàn một cách mệt mỏi, T. và L. nói với nhau rằng, ước gì giờ này được về nhà để ôm người thân vào lòng. Từ giờ sẽ không bao giờ các cô nhẹ dạ như thế nữa, các cô sẽ an phận với nghề làm cá, rau cháo có nhau để tìm kiếm sự bình yên.

Đến cô bé nhảy từ tầng 4 xuống để mong trốn thoát

Trong những nạn nhân đáng thương đó, cô bé Lê Thị Quỳnh H., 14 tuổi, trú tại thị trấn Vĩnh Bảo (Hải Phòng) có hoàn cảnh đặc biệt hơn cả. Cô bé đã 3 lần bị bọn bất lương đem bán và đã liều mình nhảy từ cửa sổ tầng 4 nhà nghỉ Phương Thủy xuống dưới để thoát khỏi sự giày vò thân xác…

Quỳnh H. ngồi trước mặt chúng tôi, nhỏ bé, già trước tuổi. Từ ngày được đưa về Công an quận Đống Đa, em được các chú ở Đội CSĐT tội phạm về TTXH coi như con gái. Các chú thương em bởi còn nhỏ đã phải trải qua những sóng gió cay đắng của cuộc đời. Em đã tưởng như đối mặt với cái chết khi liều mình nhảy khỏi tầng 4 của nhà nghỉ Phương Thủy…

H. kể rằng, em đang học lớp 8 ở Vĩnh Bảo (Hải Phòng) thì gia đình gặp cảnh tan nát. Bố mẹ vỡ nợ trong một đường dây ghi lô đề nên họ cũng đã bỏ nhà đi nơi khác làm ăn để lại em cùng đứa em trai không lành lặn về trí tuệ. 4 năm liền, cậu em không vượt khỏi lớp 1 nên đành cho ở nhà. Thế rồi một ngày của đầu năm 2010, có người hàng xóm rủ lên TP Hải Phòng bán quần áo, H. đã bỏ học đi theo.

Trong thời gian ở khu trọ gần cầu Lạch Tray, H. quen với một cô gái tên Ngọc Anh, sau đó H. được Ngọc Anh rủ về Thủy Nguyên, Hải Phòng làm công việc "nhàn hạ". Tại đây, cô gặp ba đối tượng tên là Dung "ma ma", Lương "cave" và Tuấn "lợn", và H. được giao nhiệm vụ: Lên mạng vờ kêu "cứu nét", khi có cá cắn câu, H. sẽ đưa những "con mồi" vào nhà nghỉ và đích thân cô bé phải cho thuốc mê vào đồ uống cho người "cứu nét", sau đó lấy xe máy của họ.

Cô bé phải chấp nhận làm theo, nếu không sẽ bị ăn no đòn. Rồi cô đã trở thành tay chân trong mắt xích phạm tội của các đối tượng. Một tối tháng 4/2010, H. câu được một thanh niên "cứu nét" và đưa anh ta đến một nhà nghỉ gần đó. Theo kế hoạch, lợi dụng lúc nạn nhân đang tắm, H. sẽ cho thuốc mê vào đồ uống. Còn các đối tượng sẽ theo dõi vòng ngoài, khi thấy H. lấy được tài sản sẽ cùng nhau tẩu thoát. Tuy nhiên, phi vụ làm ăn đầu tiên của H. đã bị đổ bể khi người đàn ông này phát hiện lon bia đắng. Bực tức, người thanh niên không nói không rằng bỏ đi khiến cô bé phải thế chấp cho nhà nghỉ tiền phòng bằng một chiếc ĐTDĐ. Ba phi vụ sau đó, đều bị đổ bể. Thấy H. không làm được việc, bọn Dung đành thả cô bé ra. H. quay về khu nhà trọ ở phố Trại Lẻ và đi tìm việc làm thêm.

Cô bé không ngờ được rằng, mình vẫn chưa được bọn Dung "ma ma" buông tha. Ba ngày sau khi H. về lại khu nhà trọ, Dung và một số kẻ khác đã bắt taxi đến khu trọ, lôi xềnh xệch cô bé, tống lên xe taxi, đưa ra Đồ Sơn (Hải Phòng) bán vào một động mại dâm. Nhưng do bọn chúng đòi tiền trước, nên chủ nhà hàng ở Đồ Sơn đã không mua cô bé. Bọn chúng lại tiếp tục bắt taxi mang H. về bán cho Vũ Văn Công (26 tuổi, trú tại 789 Nguyễn Văn Linh, Vĩnh Niệm, Lê Chân, Hải Phòng). Tại đây, Công ép cô bé viết giấy nợ 6 triệu đồng và bắt cô phải ở lại làm để trả nợ. Ngay trong ngày, H. đã bị bọn chúng ép tiếp khách. Thấy cô bé cứng đầu, chúng tiếp tục bán em cho Nguyễn Nhật Cảnh và bắt phục vụ tại nhà nghỉ Phương Thủy. Tại đây, mỗi ngày H. phải tiếp từ 4 đến 5 khách. Được khoảng một tuần, nhân lúc bọn chúng sơ hở, H. đã trèo qua cửa sổ tầng 2 và tụt xuống dưới tẩu thoát.

Về quê được ba hôm, cô bé lại bị các đối tượng Dung "mama", Bùi Ngọc Lương và một nhóm côn đồ truy tìm về tận nhà và tóm cổ cô bé lôi về quán karaoke của Công. Được vài ngày, Công tiếp tục bán H. cho Trần Hoàng Anh (tức Hoàng, ở quận Hồng Bàng, Hải Phòng) với giá 12 triệu đồng. Chưa dừng lại ở đó, sau khi "khai thác" cô bé H. vài giờ đồng hồ, Hoàng Anh tiếp tục "sang tên" cô bé cho Nguyễn Nhật Cảnh, chủ nhà nghỉ Phương Thủy, ở đường Nguyễn Văn Linh, TP Hải Phòng với giá 14 triệu đồng.

Tại nhà nghỉ Phương Thủy, H. đã bị bà chủ tên Linh (bồ Cảnh) ép tiếp khách. 18h hôm sau (21/6/2010), do không thể chịu đựng thêm cảnh bị hành hạ, H. đã liều mình nhảy từ trên tầng 4 nhà nghỉ xuống đất. May sao hôm đó em nhảy trúng chiếc ôtô chứa rác. Cô bé bị chìm nghỉm trong đống rác rưởi bẩn thỉu. Thấy mình không bị thương gì, H. nhảy ra khỏi xe rác và cắm đầu chạy một mạch. Sợ bị bọn chủ chứa tìm bắt lại, nên H. không dám về nhà mà tiếp tục đi lang thang. Cô cứ ẩn trốn hết ở nhà trọ này đến nơi trọ khác. Cho đến ngày các chú Công an quận Đống Đa tìm thấy cô bé. Họ đưa cô về trụ sở tại Hà Nội. Khi biết tin bọn Cảnh, Lương đều đã lần lượt bị bắt, H mừng rỡ. Thế là em đã thoát khỏi cuộc sống trốn chạy sự truy đuổi của bọn bất lương ấy.

Khi tôi hỏi em bây giờ có ước muốn gì, cô bé vân vê tà áo: "Em chỉ muốn được đi học trở lại. Trước đây, em được học sinh tiên tiến đấy". Nghe cô bé khoe, tôi chợt cầu mong ước nguyện của em thành hiện thực. Nhưng những người mang lại được ước mơ đó cho em chính là cha mẹ em. Cuộc sống vốn khó khăn, nhưng gia tài quan trọng nhất của mỗi chúng ta chính là con cái. Mong rằng, cha mẹ H. sẽ quan tâm hơn đến em, bao bọc em để em không bị rơi vào những cạm bẫy nghiệt ngã của cuộc đời như thời gian qua, để em được tiếp tục đến trường như bao đứa trẻ khác…

hp_style

Active member
Thấy thương em Quỳnh H quá, mới có 14 tuổi mà đã phải làm những công việc vô nhân đạo như vậy rồi.

Dragon_VbFc

A D M I N
chuyện thật cảm động quá..!! thương em ý quá..!!
người vĩnh bảo mình mà.. :(
sao có nhiều thằng nó ác thế nhỉ.? x(

tuanhungvr

VIET NAM REGISTER
đúng là 1 bọn mất nhân tính, các em còn nhỏ mà chúng ko tha. xã hội ngày nay người tốt thì ko nhiều, người xấu cũng ko phải ít . . . . . . . . . . . . . . (*):buon