Loa loa loa ...Dân bàn chuyện nước !!!!!

NiceDream

Active member
Hướng tới năm hoạt động thứ 2 của VBC, thay mặt BQT, NiceDream hôm nay lập topic này, rất mong sẽ nhận được nhiều sự hưởng ứng của tất cả thành viên trong 4rum.

Ca dao ta có câu:
Một cây làm chẳng nên non
Ba cây chụm lại nên hòn núi cao

Cụ Nguyễn Trãi ở thế kỉ 15 thì nói:
Đẩy thuyền là dân, lật thuyền cũng là dân.

Rồi thế kỉ 20, Tố Hữu viết:
Một ngôi sao chẳng sáng đêm
Một bông lúa chẳng làm nên mùa vàng
Một người đâu phải nhân gian
Có chăng một đốm lửa tàn mà thôi.

Bác Hồ kính yêu, cũng với ý đó, nhưng giản dị, mộc mạc, và gần gũi hơn:
Hòn đá to,
Hòn đá nặng,
Một người nhấc,
Nhấc không đặng.
Hòn đá to,
Hòn đá nặng,
Nhiều người nhấc,
Nhấc lên đặng.

Nhắc tới tất cả những điều này, là chân thành muốn gửi đến cả nhà một thông điệp nho nhỏ, rằng, mỗi các bạn, đều là một phần quan trọng của ngôi nhà chung VBC.
Trong suốt một năm qua, diễn đàn đã phần nào là nơi chia sẻ của những người con Vĩnh Bảo xa quê. Với sự ủng hộ nhiệt tình của chính các bạn, VBC đã dần từng bước khẳng định được mình và có một số hoạt động thiện nguyện hướng tới cộng đồng. Tuy nhiên, chắc chắn vẫn không thể tránh khỏi những hạn chế cần khắc phục và thay đổi. Nhằm tiếp tục duy trì và phát triển diễn đàn trong những năm sau, topic này được lập ra dựa trên một tinh thần cực kì DÂN CHỦ, tạo cơ hội cho mọi thành viên được thẳng thắn đóng góp ý kiến về mọi vấn đề, từ cách thức đến trách nhiệm điều hành của BQT trên cả ưu và khuyết điểm. Những ý kiến chân thành của mọi người, chắc chắn sẽ là một động lực rất lớn giúp BQT cố gắng làm tốt trọng trách của mình!
VBC sắp kỉ niệm sinh nhật tròn 1 tuổi! Hãy làm cho bầu không khí của 4rum nhộn nhịp hơn ngay từ hôm nay, bằng chính sự đóng góp nhiệt huyết của mỗi thành viên! Hãy cùng nhau đẩy con thuyền VBC ngày càng đi xa hơn ra giữa đại dương rộng lớn! ^^
BQT thực sự mong sẽ nhận được thật nhiều ý kiến của các bạn!
Thân !
NiceDream.

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Cảm ơn NiceDream đã có bài khích lệ tinh thần cả nhà. Đúng là đây là cái mà anh cũng đã suy nghĩ rất nhiều. Một diễn đàn, một tổ chức muốn phát triển, được sự công nhận của cả cộng đồng thì đó là công sức của một tập thể. Anh là người tạo nên diễn đàn, nhưng để duy trì diễn đàn, giúp diễn đàn phát triển nhiều hơn thì lại là tất cả các thành viên. Một cây làm chẳng nên non, nhiều cây chụm lại lên hòn núi to. Mong rằng tất cả các thành viên sẽ cùng BQT giúp diễn đàn phát triển hơn nhiều, là nơi gặp gỡ, chia sẻ những cảm xúc tâm sự của những người con Vĩnh Bảo, là nơi để những người con xa quê vơi bớt đi nỗi nhớ nhà, nhớ quê, và cũng là nơi có những hoạt động giúp ích cho cộng đồng. Cảm ơn tất cả mọi người.

Jocker

Mình thì thấy hình như diễn đàn này ít người biết đến lắm. Như bạn của mình, bạn đi học, bạn đi làm và 1 số bạn quen qua mạng. Hỏi có biết diễn đàn này ko ? thì rất ít người biết đến. Mình có giới thiệu vào thì có biết thì biết thế thôi chứ họ chẳng mấy khi đăng nhập , họ bảo chẳng có gì thú vị, nổi bật....Thường ngày vào 4r, số lượng cả khách và thành viên đang truy cập cũng rất ít so với các diễn đàn khác. Trong số lượng khách và thành viên đang truy cập thì khách lúc nào cũng nhiều hơn thành viên. Chứng tỏ đa số chỉ vào diễn đàn cưỡi ngựa xem hoa thôi chứ ko tham gia post bài.;)

Mình thấy diễn đàn bây giờ có 2 vấn đề:
+ 1 là diễn đàn quá ít người tham gia, nên những Bạn cố gắng post những chủ đề hay, tạo trò chơi hay mà quá ít người tham gia làm cho họ cũng thấy nản , vì họ đã không có thời gian rồi - mà bỏ thời gian ra nhưng chẳng ai hưởng ứng nên ko có động lực để làm tiếp...
+ vấn đề 2 :diễn đàn có quá ít những topic hay để hấp dẫn, thu hút người tham gia, cho nên đa số khách vào dạo chơi qua thấy ko có gì đặc sắc, nên ko đăng kí thành viên, ko tham gia post bài, thậm chí ko quay trở lại vào lần sau.

Vậy nên kính mong các Mod đi đầu xem xét để tạo ra những topic thật hay, thật nổi để các mem còn hưởng ứng tham gia.Các mem cũng muốn làm lắm nhưng khổ nỗi mở topic ra rồi chẳng khác ji vườn không nhà trống....Tiện thể BQT xem xét lại đội ngũ mod-nên hay không nên thay đổi 1 số để 4r tích cực hơn.
Cuối cùng không biết nói gì hơn, chúc cho VBC ngày càng phát triển để sánh với các 4r khác nhé! Thân!

Sửa lần cuối:

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Cảm ơn Jocker về những đánh giá, góp ý của cậu. Hai vấn đề mà cậu đưa ra đúng là những vấn để mà diễn đàn đang gặp phải. Giải quyết và khắc phục nó thế nào đó cũng là một bài toán khó. Khó, nhưng không phải là không có lời giải. Hy vọng với những đóng góp, góp ý này, mọi người sẽ có những hướng tích cực hơn, có những toppic ấn tượng và thu hút hơn. Và cái diễn đàn cần lúc này chính là những thành viên cực kỳ tích cực, một đội ngũ BQT tích cực, có những sáng tạo, tạo nhiều hứng khởi cho thành viên.

Jocker

Một vấn đề nữa mong BQT xem xét.
Vấn đề hiện nay của VBC là tại sao diễn đàn lại ko hot như các diễn đàn khác, đây cũng là 1 vấn đề đau đầu của BQT, tuy nhiên mình thấy có 3 điều mà 4r cần phải xác định sau khi sinh nhật lần thứ 1 của 4r tới đây kết thúc.
+Thiếu đối tượng chung.
+Các diễn đàn khác cạnh tranh đang ngày càng phát triển và thu hút thành viên.
+Diễn đàn VBC ko có off thường xuyên.
1-Thiếu đối tượng chung.
Mỗi điễn đàn lập ra đều tập trung vào một số đối tượng nào đó, và vì một mục đích chung nào đó. Ví dụ diễn đàn thơ, lập ra cho nhưng người yêu thơ và để cho họ viết, bình thơ. Còn diễn đàn chúng ta lập ra là để cho tất cả những người con của VB, những người có thiện chí với quê hương... Đa số mem trong 4 là sinh viên, một số ít là học sinh và còn lại là đã đi làm. Sinh viên có diễn đàn của sinh viên.Còn lại là một nhóm người trẻ tuổi, nhiệt huyết nói chung (trong đó có cả sinh viên). Liệu giữa họ có một mục đích chung nào không? Và phạm vi đối tượng có lớn quá không? Liệu giữa họ có xẩy ra mâu thuân khi tham gia sinh hoạt không? Định hướng của diễn đàn là như thế nào để hạn chế mâu thuẫn giữa một nhóm đối tượng lớn như vậy. Việc đó theo mình cảm nhận là diễn đàn mình chưa định hướng được.
2-Các diễn đàn khác cạnh tranh.
Tất nhiên đây là một yếu tố không thể không nhắc tới khi diễn đàn yếu đi. Vì sinh viên thì có hội sinh viên và có diễn đàn của hội, người lao động có diễn đàn của người lao động. Diễn đàn mình đứng ở giữa chung cho cả hai bên. Mem bị phân tán là điều khó tránh khỏi. Và lúc đó đi theo mọt vòng luẩn quẩn là diễn đàn suy yếu -> ít người tham gia -> lại càng yếu. Vòng luẩn quẩn cứ như vậy cho đến lúc mọi người chán nản.
3-Không có off thường xuyên.
Off để tăng cường tình cảm giao lưu giữa các mem, để mem được cơ hội phản ánh mod, để đội ngũ quản trị có cơ hội trực tiếp ngồi cũng nhau bàn thảo các vẫn đề của diễn đàn. Và off rồi có cái mà để nói, có cái mà để viết. Không những thế off còn góp vần tạo nên mục đích chung. Tức là có chỗ để giao lưu, nhậu nhẹt, đàn đúm ....có lẽ vấn đề chính là ở đây :mad::mad::mad:

Hì ngoài lề 1 chút thì Jocker có sở thích là "vén váy lội vào đời tư của người khác", tuy nhiên ở đây thì 4r lập ra mặc dù do Admin dựng lên nhưng xét cho cùng VBC là của mem, vậy nên mong các mem cùng hưởng ứng, góp sức nhỏ đến VBC ngày càng phát triển.....Đặt cục gạch mai viết tiếp.

Naruto_9x

Tình Đắng
như em đã nói,việc làm áo hoặc một biểu tượng cụ thể cho 4rum là rất quan trọng bởi khi tham gia các hoạt động ngoài xã hội,những hình ảnh đó sẽ gây ấn tượng và tạo sự tò mò tới trang web,và tham gia vào đóng góp,đúng như bạn Jocker đã nói,4rum ta phải chú ý xây dựng những topic thật sự có ích và thu hút mọi người,tránh lập các topic chỉ để cho các mems lên chém,như vậy vừa mất time lại gây phản cảm

Ha vnview

Mod cố gắng mà mem ko hưởng ứng gì cũng bằng thừa .Các topic mở ra quay đi quay lại chỉ vài nick quen thuộc, việc tạo 1 đề tài trò chơi hay thảo luận ko quan trọng bằng sự nhiệt tình tham gia thảo luận của mem...Nhiều khi thấy nản lắm nhưng vẫn cố vì sự nghiệp chung, vì cộng đồng nhưng một con én ko làm nổi mùa xuân, vì thế mà VBC quanh năm phủ tuyết trắng, mùa đông băng giá lạnh lẽo...

Sửa lần cuối:

NiceDream

Active member
Thực sự mừng vì đọc được những ý kiến này. Jocker đã nói rất có lí những nguyên nhân và đề cập 1 số giải pháp, BQT mong chờ những chia sẻ thẳng thắn khác của các mems khác nữa.

Ha vnview

như em đã nói,việc làm áo hoặc một biểu tượng cụ thể cho 4rum là rất quan trọng bởi khi tham gia các hoạt động ngoài xã hội,những hình ảnh đó sẽ gây ấn tượng và tạo sự tò mò tới trang web,và tham gia vào đóng góp,đúng như bạn Jocker đã nói,4rum ta phải chú ý xây dựng những topic thật sự có ích và thu hút mọi người,tránh lập các topic chỉ để cho các mems lên chém,như vậy vừa mất time lại gây phản cảm

Cái này BQT cũng cần phải rà lại tất cả các topic, những cái nào đã cũ, số lượng cm ít nên xóa bỏ...mà hình như cái này trách nhiệm của mod quản lý box ấy hơi chán, 4r mình ko thấy mod hoạt động thì phải T_T

luongsonba90

Mình thì thấy mọi người toàn đưa lên room những chủ đề nhàm chán chém 1,2 câu là hết(mình cũng hay đưa mấy cái này :p) . Mình thấy nên dẹp 1 số bài cũ đi như bác Champion nói . Trong đó 1 số những box nhỏ có thể gộp lại . Ví dụ mình thấy trong box music online của mình có nhiều mục quá mình có thể gộp vào sẽ tập trung hơn. Các box khác cũng vậy! Bên cạnh đó mình nghĩ admin nên giao rõ nhiệm vụ cho các mod , s-mod... để họ biết làm gì chứ cứ giao nhiệm vụ chung2 là quản lí box thì hơi chung chung (đến ngay cả mình là mod mà cũng thấy nhiệm vụ ko có gì cả :( hơi vô trách nhiệm hì hì). Uhm mà các mod, s-mod nên tổ chức các trò chơi trong box có vẻ khá thú vị đấy :D

Sửa lần cuối:

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Mọi người bắt đầu gãi đúng chỗ ngứa cần giải quyết rồi đấy. Chẳng biết nói gì hơn là việc phải công nhận tất cả những vấn đề trên là những cái cần giải quyết ngay tức thì, phải đập tan cái băng giá đang bao trùm lên VBC. Việc đi tiên phong trong vấn đề này, chắc chắn là BQT, những người quản lý, đồng thời cũng là những người tạo cảm hứng cho tất cả các thành viên. Và việc cần làm trước tiên đó là cần phải bổ sung thêm đội ngũ BQT, thay đổi đội ngũ. và tiếp theo là thay đổi về các chuyên mục của diễn đàn. Trước đây mình lập, do chỉ là bộc phát, không có sự hỗ trợ, hay ý kiến của người khác, nên các chuyên mục đặt còn chưa hợp lý, có những cái thừa, và có cả những cái thiếu. Vì vậy cần có một ý kiến chung nhất của tất cả mọi người, đưa ra một cái khung hợp lý nhất, đúng ý nghĩa nhất, đưa cái cái hướng chung nhất cho diễn đàn, và theo như công việc của mình đang làm, có nghĩa là đưa ra điểm nhấn. Cái mà khi nhắc tới VBC thì nhắc luôn tới vấn đề đó. Và trong một buổi gần đây nhất, sẽ có một buổi họp tất cả BQT, làm nên tiếng nói chung của tất cả mọi người.

Naruto_9x

Tình Đắng
đúng đó,em đề nghị nên cài thêm chò chơi cờ ca rô,cờ vua...hoặc các trò chơi tương tác nhiều người,như vậy sẽ rất thú vị đó,nhưng có lẽ sẽ hơi khó,hjc

thuthuy

oh yeah! ý kiến hay đó NARUTO_9X, thêm game cờ vua đi bác MIN, cho anh em lên tỉ thí tí chứ nhỉ