[BÀI DỰ THI] Từ trái tim một người tưởng như xa lạ..._NiceDream

NiceDream

Active member
Từ trái tim một người tưởng như xa lạ, tôi cũng cảm nhận được thật nhiều rung động khi nghe ai đó nói đến hai tiếng Vĩnh Bảo. Nơi ấy, không phải là mảnh đất tôi đã được oe oe cất tiếng khóc chào đời, cũng không phải là góc kỉ niệm tuổi thơ với những con đường quanh co dẫn lối đến trường. Thuở còn thơ bé, tôi nghĩ về Vĩnh Bảo như mấy ông thầy bói mù rủ nhau đi xem voi, mỗi ông chạm vào một phần mà cứ ngỡ cả con voi. Có lẽ vì lúc đó, với cặp mắt của một đứa trẻ, chưa một lần được bước chân ra khỏi cổng làng, tôi chỉ có thể dừng lại ở suy nghĩ Vĩnh Bảo là một địa danh xa xôi nào đó sản sinh ra thứ thuốc lào Ông tôi vẫn say mê. Lớn thêm một chút, khi học về những tác phẩm của Cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm, tôi ngỡ ngàng nhận ra Vĩnh Bảo còn là một vùng đất đã sinh ra cả một vĩ nhân, và nơi ấy chẳng phải một địa danh xa xôi như tôi ngày nào vẫn nghĩ, nơi ấy chỉ cách nhà tôi chưa đầy 10km. Lớn thêm một chút nữa, khi xa nhà lên Hà Nội học, trên những chuyến ô tô về thăm Gia đình, tôi đi qua những con đường Vĩnh Bảo, tôi gặp gỡ và trò chuyện với nhiều người Vĩnh Bảo. Rồi như có nhân duyên, một ngày tôi bước chân đến 4rum này, hào hứng đăng kí thành viên cho dù lúc ấy mình hoàn toàn là một người xa lạ. Viết đến đây, những kí ức về những ngày đầu tiên ấy dường như lại rủ nhau ùa về? Thấy có gì đó như xao xuyến như hân hoan.
Từ trái tim một người tưởng như xa lạ, hôm nay, tôi muốn gửi đến Vĩnh Bảo những cảm xúc chân thành nhất. Trong những cảm xúc đó, có niềm hạnh phúc khi được làm quen và kết bạn với những người Vĩnh Bảo rất cởi mở, thân thiện, tốt bụng và rất biết quan tâm; có lời cảm ơn tới tất cả mọi người đã luôn coi tôi như một thành viên thân thiết; cũng có cả một chút nuối tiếc và lời xin lỗi vì có lúc NiceDream đã không thể làm được những điều mọi người gửi gắm. Đã có những kỉ niệm rất vui, và cũng có cả những khoảnh khắc buồn đến phát khóc. Thật sự là như vậy!
Từ trái tim một người tưởng như xa lạ, với những cảm xúc đã và đang có về Vĩnh Bảo, NiceDream to gan muốn phủ nhận cái điều nhà thơ Đỗ Trung Quân đã nói, cái điều mà gần như mọi người đều công nhận, ấy là quê hương mỗi người chỉ một như là chỉ một mẹ thôi...Đối với NiceDream, Thái Bình là quê hương và Vĩnh Bảo cũng là quê hương nữa.
Tình cảm là thứ trừu tượng nhất trên đời, và ngôn ngữ dù phong phú đến mấy cũng chỉ diễn tả được bấy nhiêu mà thôi! Những gì không viết ra được, hãy cứ để nó lớn dần lên trong trái tim mọi người...

huangmingjun88

[X-V.I.P] - Trùm Giải Trí
cảm ơn bài viết của e...về tình cảm của e dành cho quê hương VB mặc dù a biết e ko phải con người nơi đây.:X

tuanhungvr

VIET NAM REGISTER
rất vui vì em đã dành thời gian cho 4r, thật tuyệt 1 chút cảm xúc khó phai. chúc em sẽ luôn cảm thấy vui vẻ - hp và thành đạt trong cuộc sống :rolleyes:

Lâm lilac

Magnae!
HIx! Toàn dân văn chương tham giax.x...............Cơ hội ring giải của em hình như là rất xa xôi..........(*):buon:confused:

hong ha

Tình cảm là thứ trừu tượng nhất trên đời, và ngôn ngữ dù phong phú đến mấy cũng chỉ diễn tả được bấy nhiêu mà thôi! Những gì không viết ra được, hãy cứ để nó lớn dần lên trong trái tim mọi người...
chị ơi em thik câu này ne.....................................thanks chị nha

As.Roma

God Father BONANO..!!!
Đoạn này anh lại có ý kiến trái ngược với Hồng hà...

T/c chỉ để trong trái tim thôi hả bạn... Nhồi nó vào não, hoặc dán vào chân tay có vẻ thực tế hơn.

Bài viết rất hay. Câu văn, từ ngữ thật tuyệt. Các dấu chấm phẩy cũng suýt chuẩn. Bạn này chắc chuyên văn.

NiceDream

Active member
Thanks As.Roma về lời comment. Xin cho hỏi dấu câu "suýt chuẩn" nghĩa là thế nào ạ? :) Nên sửa thế nào để "chuẩn không cần chỉnh" ạ?

dvhieu

Member
Thanks As.Roma về lời comment. Xin cho hỏi dấu câu "suýt chuẩn" nghĩa là thế nào ạ? :) Nên sửa thế nào để "chuẩn không cần chỉnh" ạ?

Anh nghĩ ý của As.Roma là một số từ em viết hoa (uppercase) không thật sự "chuẩn" như: "Ông tôi"(dòng 5) hay "Gia đình"(dòng 8).
Nếu anh là thành viên trong "Ban giám khảo" chắc anh cũng sẽ vote cho bài của em. So với những bài dự thi khác, bài viết của em tỏ ra "có nội dung" nhất, cấu trúc rõ ràng nhất, chân thành nhất và đặc biệt là đúng chủ đề nhất. "Từ trái tim của một người tưởng như xa lạ..." là em đã tự nhận mình là một người Vĩnh Bảo rồi đấy, mọi thành viên VBC đều hoan nghênh em và rất "nhớ" vì dạo này em ít online quá!
Nếu là người "phê bình" cho các bài dự thi, anh chỉ có ý kiến nhỏ thôi: Bài viết của em hơi ngắn, làm người đọc vẫn còn "thèm". Cho dù em vốn không có ý muốn viết dài hơn: "Những gì không viết ra được, hãy cứ để nó lớn dần lên trong trái tim mọi người... "
Trong bài viết em nói "Đã có những kỉ niệm rất vui, và cũng có cả những khoảnh khắc buồn đến phát khóc...", có lẽ em không muốn chia sẻ thêm về điều này như là một kỉ niệm riêng tư vậy. Dẫu sao cũng rất lấy làm tiếc về điều đó, mong rằng những khoảnh khắc về sau chỉ còn lại niềm vui thôi.
Cảm ơn vì bài dự thi của em, em đúng là một thành viên đặc biệt của VBC.
Cảm ơn EmvaAnhkrvn, cảm ơn NiceDream!

tuanhungvr

VIET NAM REGISTER
Anh nghĩ ý của As.Roma là một số từ em viết hoa (uppercase) không thật sự "chuẩn" như: "Ông tôi"(dòng 5) hay "Gia đình"(dòng 8).
Nếu anh là thành viên trong "Ban giám khảo" chắc anh cũng sẽ vote cho bài của em. So với những bài dự thi khác, bài viết của em tỏ ra "có nội dung" nhất, cấu trúc rõ ràng nhất, chân thành nhất và đặc biệt là đúng chủ đề nhất. "Từ trái tim của một người tưởng như xa lạ..." là em đã tự nhận mình là một người Vĩnh Bảo rồi đấy, mọi thành viên VBC đều hoan nghênh em và rất "nhớ" vì dạo này em ít online quá!
Nếu là người "phê bình" cho các bài dự thi, anh chỉ có ý kiến nhỏ thôi: Bài viết của em hơi ngắn, làm người đọc vẫn còn "thèm". Cho dù em vốn không có ý muốn viết dài hơn: "Những gì không viết ra được, hãy cứ để nó lớn dần lên trong trái tim mọi người... "
Trong bài viết em nói "Đã có những kỉ niệm rất vui, và cũng có cả những khoảnh khắc buồn đến phát khóc...", có lẽ em không muốn chia sẻ thêm về điều này như là một kỉ niệm riêng tư vậy. Dẫu sao cũng rất lấy làm tiếc về điều đó, mong rằng những khoảnh khắc về sau chỉ còn lại niềm vui thôi.
Cảm ơn vì bài dự thi của em, em đúng là một thành viên đặc biệt của VBC.
Cảm ơn EmvaAnhkrvn, cảm ơn NiceDream!

chuẩn ko cần chỉnh, nếu mình là BGK thì bài của NiceDream xứng đáng được giải. ko cần biết em có được bao nhiêu phiếu bình chọn, bài của em thực sự có cảm xúc . . . . .. . . . . .. . . :D:scup

NiceDream

Active member
Hihi, cảm ơn mọi người. Chữ "Ông" và chữ "Gia đình" em viết như thế, vì đó là những danh từ em trân trọng. Có thể là không chuẩn lắm với luật chính tả Việt Nam, nhưng em thích thế! ^^ Mong BGK bỏ qua cho ạ!