Cho ngày 20/11 thêm ý nghĩa

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Ngày 20/11, nhiều teen có những cách thể hiện tấm lòng của mình với thầy cô hết sức ý nghĩa.
Tháng điểm 10
Bạn Nam (lớp 10A, trường T) chia sẻ: “Tháng 11 này ban cán sự lớp tớ phát động “Tháng điểm 10”. Mỗi thành viên trong lớp sẽ phải phấn đấu để đạt được càng nhiều điểm 10 càng tốt. Những bạn lười biếng bị điểm dưới trung bình, không thuộc bài, không làm bài….sẽ phải chịu hậu quả thê thảm…bị phạt 20k. Số tiền thu được sẽ dùng để mua quà tặng cho bạn có điểm 10 nhiều nhất trong tháng. Thầy cô ủng hộ hoạt động này của lớp lắm. Cả lớp nghĩ, món quà quí nhất dành cho thầy cô không phải là vật chất quí giá mà chính là thành tích của tập thể”.
“Lúc đầu mới phổ biến thì việc này bị không ít thành viên phản đối. Nhưng đây không chỉ là sự cố gắng để vui lòng thầy cô của lớp mà còn là cách để nhắc nhở các bạn học yếu phải siêng năng hơn. Chính vì thế, chúng tớ quyết tâm thực hiện cho bằng được”, bạn Hoa, lớp trưởng cho biết thêm.
Quà hand-made
“Đây là gợi ý của thầy dạy toán lớp tớ”, Trà My (trường NCT) nói, “Thầy bảo tuổi teen giỏi sáng tạo mà, sao mỗi đứa không tự tay làm quà tặng thầy cô. Quà đắt tiền cách mấy cũng đâu có giá trị bằng tinh thần và tình cảm của học trò. Mấy đứa làm mấy món đơn giản thôi, nhí nhố càng tốt. Thầy cô hẳn sẽ bất ngờ với “trình độ khéo tay”của lớp cho mà xem”.
Trước gợi ý mới mẻ và quá hay ho của thầy, cả lớp của My không thể nào bỏ qua. Mỗi bạn đang rất háo hức chuẩn bị và còn ngấm ngầm tạo ra một cuộc thi thố xem quà của ai là độc đáo nhất. Cô bạn My đang đang tất bật chuẩn bị bức tranh từ sợi dừa khô. My cho biết: “Tớ đến chợ, xin mấy cô bán dừa vỏ, rồi đem phơi khô. Dự định sẽ làm một bức tranh hoa cỏ tặng cô chủ nhiệm, mà tớ thì vụng lắm, nên không biết nó sẽ ra sao nữa”(cười lớn).
Một ý tưởng quá ư độc đáo bạn nhỉ? Đơn giản là một chiếc thiệp hay hộp cắm bút do tự tay teen làm nhưng nó lại mang ý nghĩa rất lớn đối với thầy cô cho mà xem.
Một ngày đáng nhớ
Liên hoan là điều không thể thiếu trong ngày 20/11 này, nhất là đối với teen 12. Làm thế nào để tổ chức một buổi tiệc ấm cúng tình thầy trò mà không hề tốn kém cũng mất nhiều noron thần kinh lắm nha.
Dung (trường VTS) chia sẻ: “Năm nay là năm cuối rồi, dịp 20/11 này nhất định phải kéo cô chủ nhiệm đi chơi một ngày ra trò mới được. Lớp tớ sẽ đi picnic đó. Mọi người đang háo hức lựa chọn địa điểm nè. Cả lớp thống nhất sẽ làm một bữa tiệc “thập cẩm”. Mỗi thanh viên sẽ mang theo thức ăn do chính tay mình tự chuẩn bị, bọn con trai nhăn nhó lắm, nhưng bọn hắn sẽ được phép mang đồ đóng hộp hoặc thức ăn nhanh. Ngoài ra sẽ có thêm mấy trò chơi tập thể nữa để kéo mọi người lại gần nhau thêm. Hứa hẹn sẽ là một ngày đầy niềm vui cho mà xem”.
Thử nghía qua “kỉ niệm” của cựu học sinh nha.
Hoa (sv năm 2, ĐH Hoa Sen) bồi hồi kể lại: “Năm tớ học 12 cũng là năm cuối cùng thầy chủ nhiệm còn ở lại trường, năm sau thầy phải về hưu rồi. 20/11 năm đó, cả lớp bí mật liên lạc với các anh chị đã từng học với thầy và mời về cùng tổ chức tiệc cho thầy. Phải vất vả xin xỏ cô văn thư để tìm hồ sơ cũ, rồi tìm nhà v.v.. Mấy anh chị lớn phải bận bịu đi làm nhưng khi tụi tớ đến nói mục đích của bữa tiệc là ai cũng gật đầu cái rụp.Giờ G đến, thầy đã rất bất ngờ và cảm động trước tấm lòng của cả lớp. Hôm đó ai cũng khóc vì…vui sướng. Tình cảm thầy trò luôn là thứ tình cảm thiêng liêng và không bao giờ phai nhạt được. Tớ vẫn luôn nhớ như in cảm giác của ngày 20/11 năm đó”.
***​
Ngày nhà giáo Việt Nam sắp đến rồi bạn đang có dự định gì để thể hiện tấm lòng của mình với thầy cô?. Không cần những món quà đắt tiền hay những bữa tiệc xa xỉ, điều ý nghĩa nhất luôn xuất phát từ những hành động đơn giản nhất. Học trò luôn sáng tạo mà, vậy hãy cùng nhau “sáng tạo” những điều thật bất ngờ dành tặng thầy cô teen nhé.

mua_tuyet

Mong ước kỷ niệm xưa

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=yoSJw-SLof8[/YOUTUBE]

Đã rất nhiều lần mình nghe bài hát này, khi còn là học sinh, khi đã đi xa, vào những ngày bình thường và tất nhiên.... vào cả những ngày 20/11 nữa. Lời bài hát thì dần thuộc nhưng cảm giác thì vẫn vậy. Mai lại là 20/11 rồi, từ ngày tốt nghiệp ra trường vì hoàn cảnh nên chưa khi nào mình đc về thăm trường lớp thăm các thầy các cô trong ngày ý nghĩa này. Các bạn, các em về trường cho mình gửi lời chúc sức khỏe đến các thầy các cô. Chúc các bạn trong "cộng đồng" cũng có một ngày 20/11 vui vẻ và hạnh phúc.

Sửa lần cuối:

cavoicoi

Member
anh mua_tuyet này, ở bên ấy có ngày nào tương tự như ngày 20/11 bên mình không. Ngày ấy tụi anh thường làm gì ?