Mang Giáng Sinh đến với các em nhỏ nghèo !

traivinhbao2204

Sau một chặng đường đầy ... gian nan , " tắm " trong bụi , bùn đất , hơn 20 thành viên của Bình Minh Đất Cảng đã về tới trương tiểu học Gia Đức , xã Gia Đức huyện Thủy Nguyên ... Một ngôi trường nhỏ với 2 dãy nhà cấp 4 nằm cạnh một con kênh đào ... Đường vào xã bắt đầu từ lối vào khu di tích chùa Hang Lương , do chưa được đầu tư cải tạo , ngày ngày lại oằn mình dưới sự quần thảo của hàng trăm lượt xe chở cát , đá ... từng đợt bụi bốc lên xám xịt , trắng xóa cả vai áo từng người trong đoàn ...
Ngôi trường này có gần 400 em học sinh , trong đó có tới trên 90% các em là con em các gia đình nghèo ... Cũng bởi Gia Đức là một trong số các xã nghèo nhất của huyện Thủy Nguyên , hầu hết các gia đình đều thuộc diện nghèo , việc đến trường với các em quả là một vấn đề ... Cùng lắm là hết cấp 2 , còn chuyện bỏ học thì ..."Cũng như bao xã nghèo khác chuyện dạy học ở xã gặp vô vàn khó khăn. Học sinh ở đây hơn 90% là cuộc sống gia đình nghèo khó, đa phần phải đối mặt với cái đói khi giáp hạt, nên chuyện nghỉ học, bỏ học để lao vào vòng xoáy của cuộc mưu sinh đối với học sinh nơi xã nghèo này vẫn thường xuyên xảy ra. Cùng với đó, phong tục tập quán còn lạc hậu đa phần là dân góp ra vùng đất này khai hoang lập kinh tế mới "

Thầy giáo hiệu truởng Bùi Tuyến Đường cho biết: “Đời sống của người dân ở đây còn nghèo quá nên ý thức cho con em đến trường của phụ huynh còn nhiều hạn chế.Vài năm trước phải phổ cập và vận động mãi các em mới đi học, một năm học đóng góp chỉ vẻn vẹn hơn 100 ngàn nhưng nhiều em không đóng các cô giáo phải đóng cho mà "không dám" giục hay truy thu vi sợ các em bỏ học.... rồi đồng phục nhà trường cũng "không dám" bắt buộc vì nhiều em gia đình quá nghèo ko có tiền để mua..." . Nghe những tâm sự của thầy thật xót xa!

ap

ap

Tuy khó khăn , nhưng vẫn còn nhiều những em là con ngoan trò giỏi ....
Nhóm đã xin được danh sách của 50 em là con ngoan trò giỏi , thuộc diện học sinh nghèo vượt khó ... Và ngày 20/12 , các anh chị trong màu áo xanh truongxua , cùng các ông già noel của nhóm Bình Minh Đất Cảng đã vượt đường xá xa xôi , cùng với tấm lòng của mình , mang về cho các em những món quà thật ý nghĩa ... Đó là 50 chiếc áo len cho 50 em học sinh nghèo vượt khó của trường , cùng với thật nhiều bóng bay , và bánh kẹo ... Nhìn các em háo hức đón nhận món quà từ tay chị trưởng nhóm , nhiều bạn trong đoàn đã không giữ được giọt nước mắt đã lăn dài tự hồi nào ...

... Buổi thiện nguyện kết thúc , chia tay các em mà trong lòng từng người cứ vấn vương ... Nhìn các em bước về trên bờ kênh gió lộng , bụi , em nào cũng vui cười với chiếc áo mới , mọi người cảm thấy thật nhẹ nhõm ... Vậy là mùa đông này các em đã bớt lạnh hơn ...

" Tết này em có áo mới mặc rồi ...!" ... Giọng trẻ thơ như reo vang giữa trời đông giá lạnh !

HP 21/12/2009

Sửa lần cuối:

thuthuy

lời kể của Traivinhbao2204 tớ cũng thấy đc những con người của Bình Minh Đất Cảng làm việc đầy ý nghĩa. trong cái lạnh buốt của thời tiết mà phải làm cho các em nhỏ và gđ cảm nhận đc cái hơi ấm của tình người, thanks Traivinhbao2204 !

Sửa lần cuối:

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Cảm ơn traivinhbao đã cho mọi người thấy được tình cảm của những người con Hải Phòng đối với trẻ em nghèo. Đây là những hoạt động hết sức ý nghĩa, giúp cho các em có thêm niềm tin, thêm động lực để sống tốt hơn, tin tưởng vào tương lai.

Còn việc up ảnh, khi up traivinhbao xóa dòng http:// rồi hãy đưa liên kết ảnh vào, khi ấy sẽ không bị lỗi. Mình mạo muội sửa lại cho traivinhbao rồi đấy.

mua_tuyet

Cam ơn traivinhbao2204 vì tất cả. mua_tuyet rất ấn tượng và khâm phục những gì các bạn đã làm cho các em nhỏ. Mình cũng thich các hoạt động như thế này vì nó cho mình cảm giác ...Nhưng vì điều kiện học tập nên mình chưa tham gia đc các phong trào như thế này. Hy vọng hè sang năm mình về VN có điều kiện đi theo traivinhbao2204 và các bạn.

traivinhbao2204

Cám ơn mọi người nhiều lắm ! Tuy còn khó khăn , nhưng trong thời gian tới , hi vọng sẽ có nhiều hơn những việc làm thiết thực của nhóm , và cũng mong răng mọi người sẽ ủng hộ cho nhóm nhiều hơn , cả về vật chất lẫn tinh thần ... BMDC luôn hoan nghênh tấm lòng của mọi người !

911

Super Moderator
Cám ơn mọi người nhiều lắm ! Tuy còn khó khăn , nhưng trong thời gian tới , hi vọng sẽ có nhiều hơn những việc làm thiết thực của nhóm , và cũng mong răng mọi người sẽ ủng hộ cho nhóm nhiều hơn , cả về vật chất lẫn tinh thần ... BMDC luôn hoan nghênh tấmTTo lòng của mọi người !

tớ là member của truongxua. Ngày trước cũng muốn làm thành viên của bmdc mà ko quen biết ai nên ko liên lạc dc
thanks traivb vì những tấm hjnh và tấm lòng của mọi người trong bmdc đã làm cho những trẻ e nghèo có một mùa Noel tràn đầy hp
mong là vbclub chúng ta cũng sẽ lớn mạnh để hòa mình cùng bmdc làm những việc có ích cho xh

traivinhbao2204

Mọi người lại vậy rùi ! Mình rất vui khi sau mỗi lần đi thiện nguyện , dường như trong mình có cái gì đó trưởng thành hơn ... ít nhất là trong ý nghĩ ! Và vui hơn nữa khi những vuệc mình làm lại được mọi người ủng hộ !
Mình luôn mong đợi những thành viên mới sẽ gia nhập đại gia đinh BMDC ... Trong năm mới 2010 , BMDC sẽ còn cần nhiều hơn nữa sự ủng hộ của mọi người , bởi nhóm đang lên kế hoạch xin tài trợ của quỹ nhi đồng LHQ ... Nếu được , mỗi đợt nhóm đi về các xã sẽ cần ít nhất 50 thành viên tham gia , đó là yêu cầu của nhà tài trợ ... Mong rằng mọi người sẽ sắp xếp thời gian và tham gia cùng bọn mình !