Nhân vật số 9 nhận quà tặng từ chương trình: “Hành trình thắp sáng ước mơ”

taodo

Trùm quậy phá VBC
Ngày 24/11/2011, VNPT Hải Phòng đã trao tặng 10 triệu đồng cho em Trương Thị Phương Diệu, học sinh lớp 12A4 trường THPT Vĩnh Bảo, Hải Phòng - nhân vật số 9 chương trình “Hành trình thắp sáng ước mơ” do VNPT Hải Phòng tài trợ.

Ảnh 1: Ông Nguyễn Hải Anh - PGĐ VNPT trao quà tặng cho em Trương Thị Phương Diệu​

Gặp gỡ với cô giáo chủ nhiệm Nguyễn Thị Thu, cô cho biết: “Em Diệu là một học sinh chăm ngoan, học giỏi. Với thành tích học sinh giỏi toàn diện 11 năm, trong năm lớp 9 em đạt giải ba kỳ thi học sinh giỏi môn giáo dục công dân cấp thành phố, lớp 10 đạt giải ba học sinh giỏi cấp huyện. Trong công tác trường lớp, em là một cán bộ lớp, bí thư chi đoàn năng nổ, nhiệt tình tham gia các phong trào của Đoàn trường được thầy yêu, bạn mến. Hoàn cảnh của em rất khó khăn nên được nhà trường miễn giảm 100% học phí, em nhận được sự quan tâm của nhà tài trợ VNPT Hải Phòng chúng tôi cảm thấy rất hạnh phúc và mong cho em năm nay sẽ thi đỗ đại học. Số tiền này sẽ giúp em giảm bớt khó khăn trên con đường tương lai sắp tới…”

Ảnh 2:Cô giáo chủ nhiệm Nguyễn Thị Thu chia sẻ cùng chương trình​

Do hoàn cảnh bố mất sớm khi mới 3 tuổi, Trương Thị Phương Diệu và chị gái ở cùng mẹ với thu nhập chính từ tiền hỗ trợ tham gia công tác phụ nữ tại xã của mẹ. Tuy nhiên không may trải qua 3 lần bị tai nạn giao thông, mẹ của Diệu đã 2 lần phải mổ não, di chứng để lại gây liệt nửa người, trí nhớ giảm sút. Không tiếp tục tham gia được công tác tại xã đồng nghĩa với việc hai mẹ còn Diệu không còn nguồn thu nhập hỗ trợ. Bản thân mẹ Diệu hiện nay phải nhờ bà ngoại chăm sóc và hai mẹ con Diệu phải sống trong cậy vào họ hàng cô bác thân thích hỗ trợ. Hiện nay Diệu đang quyết tâm học tập để năm nay thi đỗ đại học đáp lại lòng mong mỏi của các thầy cô, gia đình họ hàng và ước mơ sau này có một công việc ổn định giúp gia đình.

Ảnh 3: Ông Nguyễn Hải Anh động viên thăm hỏi mẹ của Diệu.​