Thuốc lào Vĩnh Bảo quê tôi

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Thì tớ có biết hút là gì đâu, nhưng ngày xưa cũng hay phơi thuốc, nhà cũng trồng thuốc như ai nên cũng biết được chút ít ^^.

duysi85hp

Thì tớ có biết hút là gì đâu, nhưng ngày xưa cũng hay phơi thuốc, nhà cũng trồng thuốc như ai nên cũng biết được chút ít ^^.

Vậy à thế thì biết là đúng rồi, mình thì chịu chẳng biết gì về thuốc lào nên không giám ngo ngoe gì cả hì

Nhìn hình này nhớ nhà quá. Không biết ruộng nhà mình chỗ nào trong góc chụp của bạn nhỉ. Ơi! Nhớ sao là nhớ.

otcay29

hii ... ko ngờ đấy ... Xã mình trồng thuốc cũng nhiều , nhưng tụi trẻ như mình thì hok ai nghiện thuốc lào cả , tụi nó chỉ hút thuốc lá thôi ! Cũng may là nhà mình không ai hút thuốc , mình ghét đặc mùi thuốc , nhưng dẫu sao cũng tự hào khi quê mình có một đặc sản nổi tiếng ...hj

Uây, ghét thuốc lào thì ;làm sao nói nó nổi tiếng được.??????????

Domcao

Bài này viết về VB chứ chưa viết về cây thuốc lào -- thất vọng!

Mở trang chủ của vinhbaoclub thấy bài viết có tựa đề "Thuốc lào VB quê tôi" , mình đang mong tưởng được biết thêm nhiều về cây thuốc lào được trồng, chăm sóc, thu hái và chế biến ntn, cũng như hương vị ra sao, được phân làm mấy loại, và tại sao lại nổi tiếng. Song đọc cả bài chỉ thấy MIN đề cập mỗi câu cao dao : nhớ ai...
Quả thực bài viết đó là giới thiệu về địa lý - lịch sử -văn hóa quê hương VB, chứ không phải một bài viết chuyên về cây thuốc lào. Nếu là một bài viết theo đơn đặt hàng, thì càng không đáp ứng đúng nhu cầu của người đặt hàng. Những tư liệu như thông tin về dư địa chí, có thể dễ dàng tìm kiếm trên các phương tiện thông tin đại chúng, đưa ra đọc chỉ càng thấy khô khan, như một bài thống kê đơn thuần!
Nếu bạn nào đã tìm hiểu sâu về cây thuốc lào, hoặc có bài viết sưu tầm, up lên forum để mọi người cùng hiểu thêm nhé

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Đúng là bài này em sưu tầm, nên nội dung chủ yếu là giới thiệu, còn về quy trình, bác đợi em update thêm, rồi sẽ đưa lên trong thời gian sớm nhất ^^.