Thuốc lào Vĩnh Bảo quê tôi

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Ha ha, đúng là ác thật. Đừng nói với mình là thuốc lào ác đến nỗi đồn đến tận Nga đấy nhé mua_tuyet.

Vann máy bay

Super Moderator
Mỗi lần đi tàu ra bắc gặp mấy người ngồi cạnh hay hỏi chuyện nhau. Nghe bảo là dân Vĩnh bảo thế là ai cũng thuốc lào thuốc lào. Buồn cười dã man ^^

911

Super Moderator
nhà tớ ngày trước cũng trồng nhiều thuốc lào . nhưng ko biết hút mới đau
:>
biết bây giờ thèm j nhất ko?

911

Super Moderator
Buồn thì phải đi. Đừng có cố nhịn nhé ko nó lại ra quần thì chết đó e. Mùa này lạnh lắm x.x

hp_style

Active member
HI, nhà mình cũng trồng thuốc lào,nhưng rất may là mình ko bị nghiện thuốc lào, he he ^^

muahoacai

đúng đó ,hơ hơ khi nào buồn buồn lại thèm thèm bắn được bi thi có mà sướng hết cả cái thằng người
cài cảm giác telephe moi thú vị làm sao! ôi trời ơi!
thế các chú có biết thuốc lào quê mình khác với thuốc Tiên Lãng va thuốc Thanh Hóa ở điểm nào không

Hau am

Mình đã đi gần hết các vùng miền trên đất nước Việt nam, khi giới thiệu là người Vĩnh Bảo thì hầu hết mọi người đều biết tới Vĩnh bảo với hai điều:
1. Quê hương của Cụ Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm
2. Thuốc lào Vĩnh bảo. (Đặc sản mà).
Còn nhớ khi bắt đầu vào Đại học năm 1983, có một bạn hỏi mình quê ở đâu? Mình nói người Vĩnh bảo, bạn ấy bảo "Sao không hút Thuốc Lào?" thế là mình phải tập mất mấy tuần mới có khả năng "Tay cầm điếu như Triệu Tử cầm đao, miệng phả khói như Chu Du phóng hỏa". Nhưng bây giờ xa quê, điều kiện công tác không thuận tiện cho việc hút thuốc Lào, thỉnh thoảng về quê (năm đôi ba lần) mới gặp lại cảm giác say thuốc lào thật thú vị làm sao-nhất là điếu buổi sáng, trước khi hút phải chuẩn bị chỗ để đến khi buông điếu thì kềnh ngay ra...
Thuốc Lào Vĩnh Bảo nổi tiéng nhưng ngon nhất là thuốc lào trồng ở khu vực các xã khu dưới (Liên am, Trung Am, Cao Minh,Tam cường, Cổ am, Tam cường, Hòa bình, Vĩnh tiến, Trấn dương) và mỗi làng thuôc các xã này cũng chỉ có một số cánh đồng cho thuốc ngon mà thôi (thuốc loại chua dai thoải mái kéo nhưng khi buông điếu thì ngồi cũng không vững).
Trồng Thuốc lào mang lại hiệu quả kinh tế cao, nhưng đó là loại cây trồng và thu hoạch đòi hỏi nhiều công sức nhất ở Vĩnh bào(?). Nhớ khi còn nhỏ trồng thuốc lào thật vất vả: Đầu tiên là làm đất- đất để ải, dủng vồ đập nhỏ, lên luống rồi đập lại cho tơi mịn. Sau đó bón lót bằng phân Bắc (tốt nhất), phân chuồng ủ mục chứ không dùng phân hóa học như bây giờ. Đến khi trồng cây phải gánh nước tưới ngày hai lần, sáng sớm tinh sương phải bắt sâu ăn lá (vì mặt trời lên sau chui xuống đất khó tìm), rồi phải đánh nhờn bằng cơm nếp nát (không phun thuốc trừ sau như hiện nay).Đến ngày bẻ thuốc phải phân loại, rọc bỏ cuộng xếp lên bó khoanh ủ rồi mới thái (khi này đang đầuhè mùi lá thuốc bốc lên rất khó chịu), thuốc thái song thành đống rối dùng đũa phơi rải đều trên nong nia đem phơi (nhà nào thái thuốc gặp phải trời mưa thì gay to, phải đốt sấy rất vất vả mà sợi thuốc cứ đen xì xì). Sau khi phơi lại phải nấu hồ, đóng bánh, gói lá chuối khô, nilon bọc kỹ đem cất trong chum vại để dành hoặc đem bán. Bây giờ áp dụng tiến bộ khoa học vào sản xuất chắc việc trồng và thu hoạch của bà con quê ta cũng đỡ vất vả nhiều.
Đôi dòng về thuốc lào quê mình của người con đã xa nhà lâu năm, có thể có chi tiết không đầy đủ và chính xác xin mọi người bổ sung thêm và xin được lượng thứ.

Về thuốc lào Tiên lãng cao giá hơn thuốc nào Vĩnh bảo tôi có ý kiến như sau:
Tại làng Yết Tử (?) thuộc huyên Tiên lãng có một khu đất khoảng vài mãu trồng được loại thuốc lào đặc biệt thơm ngon, tục truyền khi xưa dùng để tiến Vua. Loại thuốc lào này thật sự ngon và giá cao gấp nhiều lần thuốc ngon của Vĩnh Bảo (tôi đã từng hút). Ngoài loại thuốc lào kể trên thì thuốc lào Vĩnh Bảo nhiều và ngon hơn các loại khác của Tiên lãng.

Sửa lần cuối:

Vann máy bay

Super Moderator
Chà chú lớn tuổi thế rồi cơ à ^^ giờ cháu mới để ý đến tuổi của chú ^^Thật vui vì diễn đàn của mình lại có một chú xa quê lâu như thế biết đến.

Còn nhớ ngày xưa, khi nhà mình vẫn còn trồng thuốc, cũng chẳng hiểu làm sao, khi hàng xóm họ thái thuốc thì gặp nắng, nhưng cứ đến nhà mình thì lại mưa, nhiều lúc cũng khổ sở lắm. Rồi tối đến khi phơi sương thuốc, mấy anh em vác chiếu ra đường ngồi (đường nhà mình gần cánh đồng nên ko có xe đi lại) vui dã man luôn. Rồi lại còn cái trò, đi chăn trâu, chơi trốn tìm ở ruộng thuốc, tối về đầu toàn nhựa thuốc, gội mãi không sạch, chỉ sợ bị mẹ mắng thôi. Hơn 10 năm nay rồi nhà mình không trồng thuốc, nhưng những cái ngày xưa, chắc cũng không quên được.

vinhlong.com.vn

uh. hay that do hen . nha minh cung ttrong thuoc lao . nhung da tu lau lam rui ko trong nua. noi den thuoc lao ma them wa. gio cac wan dong cua het rui co chan k0o chu.hjhjhj. neu khi nao ban vao dien dan thi minh nc tiep nha

duysi85hp

uh, công nhận. Mà thuốc lào ở trên đây kiểu gì ấy, cứ đen sì, không được vàng như thuốc lào quê mình, chả biết loại gì nữa?

Đức có biết hút thuốc lào không mà nói như thật vậy. Chắc là không biết hút rồi.