Đồng huơng Tân Hưng

ý nghĩa lắm nha

hiiii TÂN LIÊN là :tân là mới
liên là liên tục đổi mới vậy tân liên: là lúc nào cũng mới

TÂN HƯNG :tân là mới
hưng là:hưng thịnh vậy tân hưng là :hưng thịnh đổi mới
heeeeeeee

mua_tuyet

Thế còn.... vô đối thì "cắt nghĩa" thế nào thế bà chị ??
Bà chị cắt nghĩa đc từ này thì đúng là... vô đối hahaha

only_you

Member
ủa e tưởng đang nói về i' nghĩa tên mấy xã trong huyện mà sao a mua_tuyet nhắc đến "vô đối" hình nhu kô liên woan???

mua_tuyet

Vậy ah ? "anh" ko biết vì chủ topic đâu có nói là chỉ giải thích tên các xã trong huyện mình thôi. Với lại anh thấy "chị" gì ấy giải thích hay quá nên..."cầm lòng ko đặng" ấy mà, sorry cả... huyện vậy.

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Ơ thế xã mình, Vĩnh Long nghĩa là:
Vĩnh là vĩnh cửu <=> mãi không chết <=> sống nhăn răng
Long = Rồng

Suy ra: Vĩnh Long = Con rồng sống nhăn răng, cũng ý nghĩa phết.

Còn vô đối hả, cái này cứ từ từ, đang nghĩ.

nhưng ko biết mua_tuyet thick cắt nghĩa từ vô đối theo kiểu j mới đươc chứ
vì từ vô nếu tính ra theo các miền cũng đã bao nhiêu nghĩa rồi ví như trong nam vô là vào,vô còn có nghĩa là ko nữa .vây mua _tuyet cứ theo đó mà ra
chắc cậu phải là người thông minh đúng ko?còn tớ chỉ biết trong giới hạn thôi ,lên câu này cậu nói ra rồi thì cắt nghĩa cho mọi người đi ok chứ
"ngửa mặt lên trời,hận đời vô đối_đập đầu xuống gối vô đối thật sao?_chống cằm lên cao tại sao vô đối...."

thuthuy

các anh chị văn chương quá em cái này gà thì biết, cho em hỏi tí xíu nha, em là dân Cộng Hiền vậy Cộng Hiền thì ngữ nghĩa như thế nào anh chị? anh chị giải nghĩa hộ em nha, em mời ly cafe trước nha, hì..:banhbao48:

Sửa lần cuối:

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
Thử giải nghĩa cái Cộng Hiền cái nhỉ:
Công = Tổng Cộng
Hiền = Hiền lành

Cộng Hiền = Tổng cộng hiền lành = Toàn những người hiền lành

Cái này liệu có đúng không nhỉ?

mua_tuyet

Admin giải thích có vẻ hơi... ko ổn lắm nhỉ ? Mình cũng là dân Cộng Hiền đấy, và dân Cộng Hiền trong này mình thấy đông lắm nên giải thích cẩn thận nhé !

M.I.N

Về nơi xa tít...
Thành viên BQT
hề hề, thì tại lau hau, thích giải nghĩa nó như thế nào thôi. Có gì không phải với các bác thì cho em xin lỗi. Người Cộng Hiền đâu cả nhỉ, giải nghĩa cho mọi người cùng biết đi chứ lại.

mua_tuyet

Hic thế còn Tiền Phong : Tiền là trước , Phong là Gió .. -> Gió đầu

Gió đầu hay... đầu gió thế sonba ? Nhưng nếu mà đứng..."đầu gió"dễ... "đi viện" lắm hehehe

P/S : Tiền Phong là "trước gió" có lẽ nay hơn (Tại nhớ đến ca khúc "Trước biển thở dài" mà hehehe)

thuthuy

Công = Tổng Cộng
Hiền = Hiền lành

thanks Admin! đã giải nghĩa hộ, chắc đa số dân Cộng Hiền là nghĩ vậy đấy nhưng sợ nói ra mọi người nói là nổ " à đâu có nổ đâu quăng lựu đạn đấy", hì...cứ hiểu ngữ nghĩa theo nghĩa đen đó đi ha để nó mang đúng chủ để "ý nghĩa lắm nha", còn nhiều xã nữa mà bàn luận tiếp nào cho nhà mình thêm vui...

Sửa lần cuối:
G

Guest

Guest
Công = Tổng Cộng
Hiền = Hiền lành

em nghe trước các cụ nhà ta vẫn bảo, trai Vĩnh Bảo chịu khó với hiền lành, chứ đâu riêng mỗi Cộng hiền đâu....hehe:mad:

thuthuy

em nghe trước các cụ nhà ta vẫn bảo, trai Vĩnh Bảo chịu khó với hiền lành, chứ đâu riêng mỗi Cộng hiền đâu....hehe:mad:

chắc đó là trước kia thôi cậu, còn giờ thì chưa biết được nha, tớ dự đoán là ko "chụi khó với hiền lành" thừơng đâu mà "chụi khó với hiền lành" ghê đấy, hì...
tiếp nào các bạn Cao Minh thử coi cái này hơi khó đấy nha

G

Guest

Guest
vậy chưa tới mức ghê à?hì...ở bên đó cậu cứ nổ là dân mình con trai chụi khó, hiền lành đi chắc người ta cũng ko mở cuộc điều tra đâu, hì

tơ chưa muốn về vn đâu , giờ nổ ra khối người chém luôn ấy chứ hjx hjx;)